Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNCN và cá nhân tự quyết toán

• Thread starter willow
  • Ngày gửi
willow

willow

Trung cấp
4/3/08
176
0
16
Chân trời rộng mở
Mình băn khoăn về vấn đề này mãi rồi nhưng chưa viết lên diễn đàn lần nào cả.
Tình hình là luật quy định, cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên trong 1 năm, thì cá nhân đó tự quyết toán. Nhưng thực tế, cá nhân hiểu, và biết cách tự quyết toán chắc chỉ là những người đang làm kế toán, người trực tiếp phải làm quyết toán thuế TNCN cho doanh nghiệp. Chứ thực tế đa số những cá nhân khác chẳng ai biết làm. Thậm chí, họ chả cần biết đến việc phải tự quyết toán với cq thuế. Như vậy, những cá nhân này sẽ thế nào? Có bị phạt vì ko tự làm quyết toán hay không?
Mình lại mới tìm hiểu được thông tin, doanh nghiệp có thể cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân tự quyết toán, nếu cá nhân đó yêu cầu cấp. Thế tức là nếu doanh nghiệp không làm quyết toán cho cá nhân đó, thì cũng không bắt buộc phải cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân khi không có yêu cầu đúng ko ạ? Và nếu mà như thế thì trên thực tế hầu hết các cá nhân không được doanh nghiệp làm quyết toán thì cũng ko nhận được chứng từ khấu trừ thuế từ phía doanh nghiệp, vì bản thân họ cũng không biết nó là cái gì mà đòi hỏi, mà không đòi hỏi thì doanh nghiệp không cấp.
Như vậy, khi cq thuế hỏi tới, thì cá nhân, hay doanh nghiệp bị phạt đây cả nhà ơi? Xin chỉ giáo mới ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh
Ðề: Thuế TNCN và cá nhân tự quyết toán

Cá nhân phải chịu trách nhiệm vì thuế đánh trên thu nhập của họ. Doanh nghiệp chỉ là nơi quyết toán thay (nếu họ chỉ có thu nhập từ doanh nghiệp).
Việc cấp chứng từ là do cá nhân yêu cầu doanh nghiệp xuất; việc ủy quyền quyết toán thay là do cá nhân tự ủy quyền, doanh nghiệp có quyền từ chối giấy ủy quyền này.
Cơ quan thuế khi kiểm tra doanh nghiệp về thuế TNCN, họ sẽ check xem cách tính của DN đã đúng chưa, có đầy đủ chứng từ để chứng mính cách tính đó là đúng chưa. Vì nó liên quan đến chi phí tiền lương.
Nếu phát hiện ra Doanh nghiệp cố tình tính sai thuế TNCN thì trách nhiệm thuộc về doanh nghiệp.
Còn việc các cá nhân ko đi quyết toán, gây ra thất thu cho Nhà nước thì cá nhân phải chịu trách nhiệm trc pháp luật. Ko thể đi phạt doanh nghiệp được. Còn việc làm sao phạt cá nhân là do năng lực quản lý của cơ quan Thuế. Có MST cả rồi, quan trọng là họ có muốn kiểm tra và có đủ sức kiểm tra hay không thôi.
"Nhân" do chính họ gây ra (thủ tục rườm rà, chứng từ đủ màu đủ vẻ) thì "quả" do họ gặt lấy.

oanhdtm

oanhdtm

Trung cấp
17/10/12
176
16
18
hcm

Cá nhân phải chịu trách nhiệm vì thuế đánh trên thu nhập của họ. Doanh nghiệp chỉ là nơi quyết toán thay (nếu họ chỉ có thu nhập từ doanh nghiệp).
Việc cấp chứng từ là do cá nhân yêu cầu doanh nghiệp xuất; việc ủy quyền quyết toán thay là do cá nhân tự ủy quyền, doanh nghiệp có quyền từ chối giấy ủy quyền này.
Cơ quan thuế khi kiểm tra doanh nghiệp về thuế TNCN, họ sẽ check xem cách tính của DN đã đúng chưa, có đầy đủ chứng từ để chứng mính cách tính đó là đúng chưa. Vì nó liên quan đến chi phí tiền lương.
Nếu phát hiện ra Doanh nghiệp cố tình tính sai thuế TNCN thì trách nhiệm thuộc về doanh nghiệp.
Còn việc các cá nhân ko đi quyết toán, gây ra thất thu cho Nhà nước thì cá nhân phải chịu trách nhiệm trc pháp luật. Ko thể đi phạt doanh nghiệp được. Còn việc làm sao phạt cá nhân là do năng lực quản lý của cơ quan Thuế. Có MST cả rồi, quan trọng là họ có muốn kiểm tra và có đủ sức kiểm tra hay không thôi.
"Nhân" do chính họ gây ra (thủ tục rườm rà, chứng từ đủ màu đủ vẻ) thì "quả" do họ gặt lấy.
Đâu phai ai cũng rành TNCN như bạn, thử hỏi mấy nghìn công nhân họ làm gì biết thuế TNCN Là làm gì, mà bạn còn đòi hỏi người lao động phải kiểm tra cách tính TNCN của doanh nghiệp với số thuế của họ là đúng hay sai, ngay cả những người học kế toán tính TNCN còn vướng mắc sai lên sai xuống kia mà, huống chi người lao động họ có qua lớp đào tạo nào đâu ...?

T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh

Mình nói là cơ quan thuế kiểm tra chứ ko phải NLĐ nhé. NLĐ cũng hoàn toàn có quyền kiểm tra xem cơ quan có tính đúng thuế TNCN cho mình ko, vì n là quyền lợi của họ cơ mà.
Có nhiều nguồn để hỏi, quan trọng là họ có hỏi không thôi, nếu hỏi thì vẫn sẽ có đáp án cho bản thân họ thôi.
Còn việc chịu trách nhiệm, thuế TNCN thì cá nhân có thu nhập phải chịu trách nhiệm. Chỉ khi cá nhân đó đã ủy quyền cho công ty/cơ quan nào đó, thì cơ quan/công ty đó mới chịu trách nhiệm trên phần thuế mà họ tính cho NLĐ chứ.
Mình cũng biết có rất nhiều người ko hề biết tính TNCN, nhưng đó là do lỗi của nhiều phía, đâu thể nói là "Tui chỉ là công nhân, tui chả biết thuế TNCN là cái gì cả" được.

L

Lovelycat1903

Guest
21/9/10
3
0
1
Hanoi

Mình thì nghĩ là nếu như người không biết cách tính thuế hay cách kê khai quyết toán thuế thì phải nhờ qua đại lý thuế họ làm hộ và sẽ phải trả phí cho việc này!

P

PDF

Sơ cấp
20/2/14
5
0
0
HCM

Tình hình là luật quy định, cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên trong 1 năm, thì cá nhân đó tự quyết toán. Nhưng thực tế, cá nhân hiểu, và biết cách tự quyết toán chắc chỉ là những người đang làm kế toán, người trực tiếp phải làm quyết toán thuế TNCN cho doanh nghiệp. Chứ thực tế đa số những cá nhân khác chẳng ai biết làm. Thậm chí, họ chả cần biết đến việc phải tự quyết toán với cq thuế. Như vậy, những cá nhân này sẽ thế nào? Có bị phạt vì ko tự làm quyết toán hay không?
Mình lại mới tìm hiểu được thông tin, doanh nghiệp có thể cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân tự quyết toán, nếu cá nhân đó yêu cầu cấp. Thế tức là nếu doanh nghiệp không làm quyết toán cho cá nhân đó, thì cũng không bắt buộc phải cấp chứng từ khấu trừ thuế cho cá nhân khi không có yêu cầu đúng ko ạ? Và nếu mà như thế thì trên thực tế hầu hết các cá nhân không được doanh nghiệp làm quyết toán thì cũng ko nhận được chứng từ khấu trừ thuế từ phía doanh nghiệp, vì bản thân họ cũng không biết nó là cái gì mà đòi hỏi, mà không đòi hỏi thì doanh nghiệp không cấp.
Như vậy, khi cq thuế hỏi tới, thì cá nhân, hay doanh nghiệp bị phạt đây cả nhà ơi? Xin chỉ giáo mới ạ

Mình cũng thắc mắc như bạn vậy, vấn đề này rất bất cập. Thử nghĩ xem, mình làm kế toán có đào tạo bài bản hẳn hoi, kinh nghiệm thực tế 2 3 năm trời mà làm còn bị vướng nói gì đến mấy anh chị lao động chân tay họ chỉ biết đi làm tới tháng thì lãnh lương ai bắt ký gì thì ký chứ có biết tính thuế TNCN cái gì đâu, chưa kể mỗi năm tính thuế 1 kiểu nữa chứ.

Đồng ý với bạn thunderstone là thuế đánh trên thu nhập của họ thì họ phải có trách nhiệm nhưng ai nói cho họ biết điều đó, người ta là dân lao động làm việc tối mắt tối mũi chứ đâu phải như mình làm kế toán trong văn phòng, mình có điều kiện tiếp cận với các kênh thông tin, các thông tư nghị định, nếu thật sự phạt họ thì rất tội nghiệp, họ có biết gì đâu. Như mình toàn phải kê hết cho các anh chị đó, chuẩn bị đầy đủ hồ sơ để các anh chị đi nộp chứ người ta có biết gì đâu mà kêu làm

T

thinhkl1

Guest
6/9/06
9
1
3
Hà Nội
Cho mình hỏi, cty mình có lao động thử việc, mình không khấu trừ lương của họ mà để họ tự nộp thuế đc không vậy bạn?

Bạn nên căn cứ mức trả cho người thử việc của bên bạn và quy định tại điểm i, khoản 1, điều 25 Thông tư 111/TT-BTC ngày 15-8-2013 của Bộ Tài Chính để tránh bị phiền hà với bên thuế khi bị kiểm tra nhé.

"Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết."

N

nguyenduc

Guest
19/5/05
13
1
3
thaibinh

Băn khoăn làm gì hả bạn. Cách quản lý thuế của VN như kiểu tung hỏa mù ấy chứ có thống nhất đâu; Bằng chứng cho thấy là Họ luôn thay đổi, sửa đổi bằng các quyết định, chỉ thị, thông tư... mỗi lần thay đổi một khác làm cho người quyết toán thuế rất khó hiểu và luôn phải thay đổi theo một cách bị động... Có những thay đổi chỉ là các thay đổi về mẫu biểu thôi nhưng cũng gây khó chịu cho những người quyết toán thuế. VD như có cái phần mềm HTKK mà nâng cấp suốt???
Mình cũng từng làm nghề kế toán nhiều năm mà mỗi lần nộp QTT năm cũng phải đầu tư thời gian để tìm hiểu và soi lại chứ nói gì đến những người chưa từng biết đến kế toán thì chắc là bó tay....
Đưa ra những sửa đổi nhăm mục đích quản lý được chặt hơn nhưng để người đi QTT khó khăn hơn thì thử hỏi cái VN này có bao nhiêu người tự nộp được QTT TNCN cho CQT

• Like
Reactions: nganktes
N

nganktes

Guest
31/3/15
3
0
1
37
Mình làm kế toán cho bên HTX vận tải nhưng nói thực mình rất chi là lơ tơ mơ, có anh chị nào làm bên vận tải tuyến cố định ko ? chỉ giáo cho mình chút ít kinh nghiệm nhé.

V

Vanvvv

Guest
2/4/15
1
0
1
30
cho mình hỏi với nếu người lao động ở công ty mình lại có thu nhập từ 2 nơi thì tự quyết toán thuế thu nhập nhưng cần có cam kết gì để họ tự quyết toán, vậy mình nên làm ntn? thank mọi người nhiều

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
cho mình hỏi với nếu người lao động ở công ty mình lại có thu nhập từ 2 nơi thì tự quyết toán thuế thu nhập nhưng cần có cam kết gì để họ tự quyết toán, vậy mình nên làm ntn? thank mọi người nhiều
Cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên phải tự quyết toán và trách nhiệm này thuộc về cá nhân, công ty chỉ cần cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho họ và nộp đủ số tiền thuế đã khấu trừ đó vào kho bạc là xong

V

vân.9X

Guest
19/6/15
2
0
1
32
mình có thắc mắc mong mọi người giải đáp...mình làm thủ tục hoàn thuế tncn mà bên thuế yêu cấu mình nộp tờ quyết toán thuế theo mẫu 09/kk-TNCN trong khi cuối tháng 3 công ty mình đã nộp quyết toán thuế tncn theo mẫu 05-2/BK-TNCN lên chi cục thuế...vậy giờ mình phải làm thêm quyết toán thuế TNCN mẫu 09 nữa phải không???mọi ng giúp mình với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA