Tổng hợp các câu hỏi về "Hợp đồng lao động"

• Thread starter thuynga
  • Ngày gửi
L

linkhoj

Sơ cấp
27/11/08
13
0
0
36
ha noi
Ðề: Có làm hợp đồng lao động?

Các anh chị ơi! cho em hỏi vấn đề này tí nha:Để tính tiền lương thử việc vào chi phí, mình có cần làm hợp đồng thử việc không?Nhân viên làm việc ngắn hạn 3 tháng, 6 tháng chẳng hạn có làm hợp đồng không?Anh chị nào có tài liệu nói về vấn đề này chỉ giúp em với!
Có, bạn làm hợp đồng thử việc, có bảng kê lương và nhân viên ký nhận lương nữa. Mà bạn nên giữ kèm 1 bản phôt CMT của nhân viên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Assol

Sơ cấp
2/3/09
4
0
0
Hanoi
Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về "Hợp đồng lao động"

Các bạn cho mình hỏi, nếu lương mình thực trả cho nhân viên là 5.500.000 vnd nhưng lương đóng BH chỉ là 2.500.000 vnd thì trên HDLD mình có cần ghi rõ mức lương cơ bản đóng bảo hiểm và các khoản phụ cấp, tổng cộng lại là 5.000.000 VND k ? Việc ghi đủ tiền lương trên HĐLD có phải là căn cứ để tính chi phí hợp lí, hợp lệ khi quyết toán thuế k ?
Cảm ơn các bạn.

H

Hongnhungnt84

Trung cấp
14/6/10
101
5
18
Thanh Xuan

Chào cả nhà!
mình đang chuẩn bị làm BH cho cty mà mình chưa biết phải viết HĐLĐ cho nhân viên như thế nào để đúng với BH
Mình đọc nhiều nhưng lung tung quá không biết viết ntn
Có ai có bản HĐLĐ gửi cho mình xin với nhé
Mail của mình là: Hongnhungnt.84@gmail.com
Thanks cả nhà!

H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
Ðề: Hợp đồng Lao động

CTy mình tham gia bảo hiểm cho nhân viên, nhưng mức đóng bảo hiểm cao hơn thang bảng lương đang ký ban đầu vậy có qui phạm luật không?

duongduong311

duongduong311

Cao cấp
24/12/10
245
2
0
35
hàn mặc tử
Ðề: Mẫu hợp đồng lao động ngắn hạn

Thang bảng lương đăng ký thế nào thì phải nâng lương thế ấy bạn nha, bạn làm ko hợp lý thì BHXH cũng bắt bạn điều chỉnh lại ah

Sửa lần cuối:
connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
39
qn

Bác cho em hỏi: Công ty TNHH 2 thành viên, 1 tv làm giám đốc cũng (đại diện theo pháp luật của công ty) có qui định nào bắt buộc phải ký HĐLĐ không? Em chỉ muốn hỏi có văn bản nào qui định điều đó không chứ không nói tới việc đưa tiền lương vào chi phí hay đóng BHXH v.v ...

duongduong311

duongduong311

Cao cấp
24/12/10
245
2
0
35
hàn mặc tử

Bác cho em hỏi: Công ty TNHH 2 thành viên, 1 tv làm giám đốc cũng (đại diện theo pháp luật của công ty) có qui định nào bắt buộc phải ký HĐLĐ không? Em chỉ muốn hỏi có văn bản nào qui định điều đó không chứ không nói tới việc đưa tiền lương vào chi phí hay đóng BHXH v.v ...
Theo qd của Luật DN
Điều 59. Hợp đồng, giao dịch phải được Hội đồng thành viên chấp thuận
1. Hợp đồng, giao dịch giữa công ty với các đối tượng sau đây phải được Hội đồng thành viên chấp thuận:
a) Thành viên, người đại diện theo uỷ quyền của thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, người đại diện theo pháp luật của công ty;
Nghĩa là GĐ của bạn có thể ký hdld hoặc là sẽ được hội đồng thành viên ký QD bổ nhiệm giám đốc

T

thuytrang254

Guest
19/9/07
6
0
1
TPHCM

Gửi các bác, các anh chị,
Em lần đầu được giao làm HĐLĐ và đăng ký BHXH. Mặc dù đã tham khảo nhiều bài viết trên diễn đàn, em vẫn chưa biết phải ghi như thế nào cho hợp lý. Phiền các bác, các anh chị dành chút thời gian tư vấn giúp em cách viết HĐLD cho trường hợp này.
- Lương thoả thuận: 17tr/tháng
- Thang lương đã đăng ký chức vụ này : 8,3tr (Bậc 1)
Vậy, trường hợp này, em phải viết HĐLĐ như thế nào?
- Mức lương chính hoặc tiền công: ghi theo lương thỏa thuận 17tr/tháng hay theo lương trong thang lương 8,3tr/tháng? nếu ghi 8,3tr thì phần còn lại 8,7tr em đưa vào phụ cấp có hợp lý không vì khi đăng ký thang lương, công ty không đăng ký phụ cấp
Do lần đầu làm nên có nhiều điều chưa biết, rất mong nhận được ý kiến của các bác, các anh chị. Xin cảm ơn!

Sửa lần cuối:
H

hthunguyen85

Sơ cấp
23/8/11
29
0
6
TP HCM
Ðề: Có làm hợp đồng lao động?

Xin chào các anh chị,

Các anh chị giúp giùm em về Hợp đồng Lao Động và cách tính Trợ cấp thất nghiệp.

1/ Cty em có vài người làm được 6 tháng, sau đó bận việc nghỉ và vào làm lại được vài tháng lại nghỉ. Họ lại vào làm lại đủ 2 năm. Vậy em có tính họ vào loại Hợp đồng không thời hạn được không ạ.

Thí dụ : Nguyễn Thị A Năm 2008 : làm từ tháng 1 --> tháng 6
Năm 2009 : làm từ tháng 9 --> tháng 12
Năm 2010 : làm cả năm đủ 12 tháng
Năm 2011 : làm cả năm đủ 12 tháng

Như vậy sang năm 2012 này, em có làm hợp đồng không thời hạn cho chị ấy được không ạ?

2/ Vui lòng cho em biết cách tính BHThất nghiệp như thế nào ạ?

Em xin cám ơn các anh chị nhiều.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

hthunguyen85 nói:
Xin chào các anh chị,

Các anh chị giúp giùm em về Hợp đồng Lao Động và cách tính Trợ cấp thất nghiệp.

1/ Cty em có vài người làm được 6 tháng, sau đó bận việc nghỉ và vào làm lại được vài tháng lại nghỉ. Họ lại vào làm lại đủ 2 năm. Vậy em có tính họ vào loại Hợp đồng không thời hạn được không ạ.

Thí dụ : Nguyễn Thị A Năm 2008 : làm từ tháng 1 --> tháng 6
Năm 2009 : làm từ tháng 9 --> tháng 12
Năm 2010 : làm cả năm đủ 12 tháng
Năm 2011 : làm cả năm đủ 12 tháng

Như vậy sang năm 2012 này, em có làm hợp đồng không thời hạn cho chị ấy được không ạ?

2/ Vui lòng cho em biết cách tính BHThất nghiệp như thế nào ạ?

Em xin cám ơn các anh chị nhiều.
Chào bạn,
1. Việc quyết định ký kết hợp đồng có hay không thời hạn là tuỳ vào quyết định của công ty.
Tuy nhiên cần lưu ý nếu người lao động làm việc thường xuyên liên tục trong công ty thì cty chỉ được phép ký tối đa là 2 hợp đồng có thời hạn, từ lần thứ 3 thì phải ký hợp đồng không thời hạn nhé.
2. BHTN được cơ quan Bảo hiểm tính & chi trả trực tiếp cho người lao động. Công ty chỉ làm thủ tục chốt sổ, nộp tiền bảo hiểm đầy đủ để cơ quan Bảo hiểm tiến hành trợ cấp thất nghiệp cho người lao động nghỉ việc.
Cụ thể như sau:
- người lao động không được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi chưa đủ 12 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp
- lao động hưởng 3 tháng, nếu có từ đủ 12 đến dưới 36 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;
- lao động hưởng 6 tháng, nếu có từ đủ 36 tháng đến dưới 72 tháng đóng;
- lao động hưởng 9 tháng, nếu có từ đủ 72 tháng đến dưới 144 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;
- lao động hưởng 12 tháng, nếu có từ đủ 144 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trở lên
Số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp được tính cộng dồn & trở lại = 0 khi người lao động đã hưởng bảo hiểm thất nghiệp
Số tiền trợ cấp thất nghiệp = 60% * mức lương bình quân đóng BHTN của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp
good luck

H

hthunguyen85

Sơ cấp
23/8/11
29
0
6
TP HCM

Chào bạn,
1. Việc quyết định ký kết hợp đồng có hay không thời hạn là tuỳ vào quyết định của công ty.
Tuy nhiên cần lưu ý nếu người lao động làm việc thường xuyên liên tục trong trong công ty thì cty chỉ được phép ký tối đa là 2 hợp đồng có thời hạn, từ lần thứ 3 thì phải ký hợp đồng không thời hạn nhé.
2. BHTN được cơ quan Bảo hiểm tính & chi trả trực tiếp cho người lao động. Công ty chỉ làm thủ tục chốt sổ, nộp tiền bảo hiểm đầy đủ để cơ quan Bảo hiểm tiến hành trợ cấp thất nghiệp cho người lao động nghỉ việc.
Cụ thể như sau:
- người lao động không được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi chưa đủ 12 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp
- lao động hưởng 3 tháng, nếu có từ đủ 12 đến dưới 36 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;
- lao động hưởng 6 tháng, nếu có từ đủ 36 tháng đến dưới 72 tháng đóng;
- lao động hưởng 9 tháng, nếu có từ đủ 72 tháng đến dưới 144 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp;
- lao động hưởng 12 tháng, nếu có từ đủ 144 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp trở lên
Số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp được tính cộng dồn & trở lại = 0 khi người lao động đã hưởng bảo hiểm thất nghiệp
Số tiền trợ cấp thất nghiệp = 60% * mức lương bình quân đóng BHTN của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp
good luck

Xin chào anh The Hoang,

Dạ, xin cám ơn anh rất nhiều.

S

sangktts

Guest
Về hợp đồng lao động

em mới vào làm kế toán cho một doanh nghiệp tư nhân, chủ doanh nghiệp muốn làm hợp đồng lao động để đưa vào chi phí hợp lý.mọi người cho em hỏi để làm như vậy thì cần có những thủ tục gì, và thứ tự thực hiện các thủ tục ấy.chân thành cảm ơn mọi người :065:

T

thegiao

Trung cấp
28/1/07
141
2
18
hung yen
Ðề: Về hợp đồng lao động

em mới vào làm kế toán cho một doanh nghiệp tư nhân, chủ doanh nghiệp muốn làm hợp đồng lao động để đưa vào chi phí hợp lý.mọi người cho em hỏi để làm như vậy thì cần có những thủ tục gì, và thứ tự thực hiện các thủ tục ấy.chân thành cảm ơn mọi người :065:

Bạn lưu ý: Theo Chương II, Điều 6, khoản 2, điểm 2.5 TT 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012 có hiệu lực từ 10/9/2012 thì
.....
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.
....
Đây là khoản chi phí không được trừ khi xác định thuế TNDN

D

dinhhuong261986

Sơ cấp

Bạn chỉ cần có chứng minh thư của họ, bạn ktra xem họ đã có mã số thuế chưa nếu chưa bạn đăng ký mã số thuế và làm HDLD là đc mà
hàng tháng bạn làm bảng lương là ok.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Bạn chỉ cần có chứng minh thư của họ, bạn ktra xem họ đã có mã số thuế chưa nếu chưa bạn đăng ký mã số thuế và làm HDLD là đc mà
hàng tháng bạn làm bảng lương là ok.

Làm kế toán kiểu này nói sao doanh nghiệp không bỏ trốn :wall:

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

"Làm kế toán kiểu này nói sao doanh nghiệp không bỏ trốn", mấy bạn ko bít mà, bạn bít chỉ các bạn ấy đi, nếu bạn chỉ nói như vậy thui cũng như ko

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Bạn lưu ý: Theo Chương II, Điều 6, khoản 2, điểm 2.5 TT 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012 có hiệu lực từ 10/9/2012 thì
.....
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh.
....
Đây là khoản chi phí không được trừ khi xác định thuế TNDN

"Làm kế toán kiểu này nói sao doanh nghiệp không bỏ trốn", mấy bạn ko bít mà, bạn bít chỉ các bạn ấy đi, nếu bạn chỉ nói như vậy thui cũng như ko

Thứ 1: không đọc kỷ câu hỏi.
Thứ 2: Đã có người đưa ra lưu ý bằng việc trích văn bản mà cũng không xem.
Thứ 3: nói như bạn thì cũng chẳng giúp ích gì được cho câu hỏi của chủ topic ... cũng như ko thui

Hướng dẫn sai người khác nghe theo thì chết người ta, thà sốc 1 tí cho họ nhớ dai và khi bỏ trốn họ sẽ tìm tui để làm báo cáo.

C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN

Làm kế toán kiểu này nói sao doanh nghiệp không bỏ trốn :wall:

Đọc câu 1 này, biết ngay thế nào sẽ có câu 2 này:

... và khi bỏ trốn họ sẽ tìm tui để làm báo cáo.

Đối chiếu với cái sin náy trờ:

Nhận làm báo cáo thuế cho các doanh nghiệp bỏ trốn
...đã hiểu bạn tóc 3 chỏm, cầm quạt mo này muốn gì rồi :004:

S

sangktts

Guest

Thứ 1: không đọc kỷ câu hỏi.
Thứ 2: Đã có người đưa ra lưu ý bằng việc trích văn bản mà cũng không xem.
Thứ 3: nói như bạn thì cũng chẳng giúp ích gì được cho câu hỏi của chủ topic ... cũng như ko thui

Hướng dẫn sai người khác nghe theo thì chết người ta, thà sốc 1 tí cho họ nhớ dai và khi bỏ trốn họ sẽ tìm tui để làm báo cáo.

đúng như bạn nói là bạn trên đã hiểu sai câu hỏi của mình, vậy bạn có thể giúp mình trả lời câu hỏi được không, chỉ cần nêu các bước thôi mình sẽ tự tìm thủ tục cũng được.Ví dụ các bước như sau ( đây chỉ là ví dụ vì mình cũng không chắc chắn):
B1 : làm hợp đồng lao động
B2 : đăng kí thang bảng lương
B3 : đăng kí bảo hiểm xã hội
...
Bạn nào thấy thiếu sót điều gì góp ý giúp mình với, cảm ơn mọi người đã theo dõi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA