Mỗi tuần một chuyên đề

Thù lao Chủ tịch HĐQT chuyên trách hạch toán vào chi phí ?

• Thread starter thuquynh
  • Ngày gửi
T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
Nhờ WKT giúp mình :
Chủ tịch HDQT của Cty mình lại chuyên trách làm chuyên viên phát triển dự án, vì thế người này hàng tháng được đồng thời 02 lương : Một là thù lao của chủ tịch HDQT là 25,5tr, hai là chuyên viên 24.5 tr. Mình có thể đưa toàn bộ số lương này hạch toán vào phí ko? Việc tính và nộp thuế TNCN như thế nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Nhờ WKT giúp mình :
Chủ tịch HDQT của Cty mình lại chuyên trách làm chuyên viên phát triển dự án, vì thế người này hàng tháng được đồng thời 02 lương : Một là thù lao của chủ tịch HDQT là 25,5tr, hai là chuyên viên 24.5 tr. Mình có thể đưa toàn bộ số lương này hạch toán vào phí ko? Việc tính và nộp thuế TNCN như thế nào ?
căn cứ theo Luật thuế TNDN, tt 134 thì thù lao và tiền lương, tiền công của vị chủ tịch HĐQT này được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ.
Riêng về thuế TNCN thì các khoản này đều phải chịu thuế TNCN cho dù ông ta có hay không tham gia làm việc tại công ty (thù lao). Việc tính và nộp thuế TNCN bạn down luật thuế TNCN về tính nhé.
Thân

theo mình biết thì tại TT 134/2007/BTC ngày 23/11/2007 thì bạn chỉ được hạch toán lưoơg chuyên viên phát triển dự án vào chi phí hợp lý thôi, còn thù lao của CT HĐQT thì ko được. Bạn thử kiểm tra lại xem số tiền 25,5 tr trả cho CT HĐQT là lương hay là phụ cấp lương. Nếu là phụ cấp lương thì bạn vẫn co thể đưa vào chi phí được.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Nhờ WKT giúp mình :
Vị chủ tịch này là chuyên viên dự án. Vậy người đó làm chủ tịch HĐQT kiêm nhiệm hay chuyên trách.
Nếu kiêm nhiệm chủ tịch HĐQT thì thù lao ko được tính vào chi phí hợp lý.

T

thuquynh

Trung cấp
23/4/06
55
0
0
49
Ha Noi
theo mình biết thì tại TT 134/2007/BTC ngày 23/11/2007 thì bạn chỉ được hạch toán lưoơg chuyên viên phát triển dự án vào chi phí hợp lý thôi, còn thù lao của CT HĐQT thì ko được. Bạn thử kiểm tra lại xem số tiền 25,5 tr trả cho CT HĐQT là lương hay là phụ cấp lương. Nếu là phụ cấp lương thì bạn vẫn co thể đưa vào chi phí được.

Tại khoản 3 , Điều 117 Luật DN lại quy định thù lao của thành viên HDQT được tính vào chi phí kinh doanh của Cty theo quy định của pháp luật về thuế TNDN.
Tuy nhiên mình vẫn thấy các Cty hạch toán thù lao của HDQT lại đưa vào sau thuế và phải khấu trừ 10% số thù lao này để nộp thuế TNCN. Như vậy có đúng ko?

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Như mình đã nói ở trên rôi, giờ thêm cái CV này các bạn đọc cho rõ nhé:

Công văn số 677/TCT-CS ngày 30/1/2008 của Tổng cục Thuế hướng dẫn về thù lao của thành viên Hội đồng quản trị.

Tại khoản 2, khoản 3 Điều 117 Luật Doanh nghiệp quy định:

“2. Trong trường hợp Điều lệ công ty không có quy định khác thì thù lao, tiền lương và lợi ích khác của thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc được trả theo quy định sau đây:

a) Thành viên Hội đồng quản trị được hưởng thù lao công việc và tiền thưởng. Thù lao công việc được tính theo số ngày công cần thiết hoàn thành nhiệm vụ của thành viên Hội đồng quản trị và mức thù lao mỗi ngày. Hội đồng quản trị dự tính mức thù lao cho từng thành viên theo nguyên tắc nhất trí. Tổng mức thù lao của Hội đồng quản trị do Đại hội đồng cổ đông quyết định tại cuộc họp thường niên;

….

3. Thù lao của thành viên Hội đồng quản trị…. Được tính vào chi phí kinh doanh của công ty theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập dnnn và phải được thể hiện thành mục riêng trong báo cáo tài chính hàng năm của công ty, phải báo cáo Đại hội dồng cổ đông tại cuộc họp thường niên”.

Tại điểm 2.3.d Mục III Phần B Thông tư số 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN quy định: “Thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ” không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp thành viên Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ, tức là không ký hợp đồng lao động với Công ty, không phụ trách công việc chuyên môn hoặc quản lý trong Công ty thì tiền thù lao trả cho các cá nhân này để hoàn thành nhiệm vụ của thành viên Hội đồng thành viên, Hội đồng quản trị không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA