Các bước hạch toán trong trường hợp hưởng trợ cấp thai sản?

• Thread starter luong duyen
  • Ngày gửi
L

luong duyen

Sơ cấp
19/5/08
25
0
1
TpHCM
các bạn trong diễn đàn cho mình hỏi 1 chút các bước hạch toán trong trường hợp nghỉ sinh như thế nào nhé
_ BH trợ cấp cho người lao động nghỉ sinh 4 tháng LCB đóng BH, và 1 tháng lương nữa. Vậy cho mình hỏi tháng lương này là lương thực tế hay chỉ là lương CB đóng BH?
_ Khi nhận được tiền trợ cấp từ cơ quan BH (Ví dụ là 3000.000),công ty tiến hành chi trả số tiền này cho người lao động.Hạch toán thế nào.
_ Đồng thời trong 4 tháng người nghỉ thai sản không phải đóng KPCĐ nhưng BHYT, BHXH vẫn đóng bình thường đóng 23% *4 tháng (Giả sử là 400.000).Nên người này lúc này chỉ còn được hưởng mức 2.600.000. Vậy mình hạch toán thế nào??
Mình cảm ơn trước nếu nhận được câu trả lời của mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
các bạn trong diễn đàn cho mình hỏi 1 chút các bước hạch toán trong trường hợp nghỉ sinh như thế nào nhé
_ BH trợ cấp cho người lao động nghỉ sinh 4 tháng LCB đóng BH, và 1 tháng lương nữa. Vậy cho mình hỏi tháng lương này là lương thực tế hay chỉ là lương CB đóng BH?

BHXH trợ cấp tất cả là 5 tháng lương, tính theo mức lương đóng BHXH

_ Khi nhận được tiền trợ cấp từ cơ quan BH (Ví dụ là 3000.000),công ty tiến hành chi trả số tiền này cho người lao động.Hạch toán thế nào.

có thể theo dõi trên TK 3388 hoặc trực tiếp trên 3383 vẫn được

_ Đồng thời trong 4 tháng người nghỉ thai sản không phải đóng KPCĐ nhưng BHYT, BHXH vẫn đóng bình thường đóng 23% *4 tháng (Giả sử là 400.000).Nên người này lúc này chỉ còn được hưởng mức 2.600.000. Vậy mình hạch toán thế nào??

Trong thời gian NLĐ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản, cả NLĐ và NSDLĐ không phải đóng BHXH, mà chỉ phải đóng BHYT; nhưng NLĐ vẫn được tính thâm niên đóng BHXH

V

vitcononline510

Guest
2/3/09
3
0
0
Da Lat
Các bạn cho mình hỏi cách hạch toán khi cơ quan bảo hiểm chi trả tiền lương cho nhân viên nghỉ thai sản trong đơn vị hành chính sự nghiệp ntn?
Có ai bít trình tự của các mục trong sổ cái 334,332 ko?có thể cho mình tham khảo zới được hem?
Thanks các bạn nhìu nhìu nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA