Hỏi về thuế TNCN không thường xuyên

• Thread starter NguyenHongHa
  • Ngày gửi
N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Theo quy định (TT81/2004/TT-BTC) thì: Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác.
Vậy thì khi chi trả cho lao động phổ thông (VD như thuê lao công, thợ điện, nước...) thì có phải thực hiện khấu trừ không? Các bạn giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Theo quy định (TT81/2004/TT-BTC) thì: Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác.
Vậy thì khi chi trả cho lao động phổ thông (VD như thuê lao công, thợ điện, nước...) thì có phải thực hiện khấu trừ không? Các bạn giúp mình nhé.

các khoản khấu trừ 10% thường được áp dụng với các đối tượng có thu nhập phát sinh nhiều nơi (như các đối tượng nêu trên) mà cơ quan thuế khó lòng quản lý hết nên mới có chuyện tạm trừ 10% thu nhập từ 500.000 đ trở lên rồi cuối năm quyết toán sau. Còn những đối tượng như bạn nói tôi nghĩ là không thu. Muốn chắc chắn, bạn hãy hỏi cơ quan thuế xem sao.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bạn ui, theo đúng luật mà làm. Cứ có ai ngoài công ty có thu nhập 500k trở lên là khấu trừ thuế. Sao mà biết họ có thu nhập nhiều hay ít nơi, thê snào là nhiều, thế nào là ít..

L

letoi

Guest
23/8/07
7
0
0
Hà Nội
1/ Chỗ mình thì khi thuê thợ điện, nước,... nếu có mua sắm gì thì yêu cầu họ lấy hóa đơn đầu vào, tiền công thanh toán riêng. Nếu quá lớn thì mình mới khấu trừ, không thì có thể lách bằng cách tách các lần trả tiền công ra, mỗi lần dưới 500K. Thuế vào rồi => chấp nhận
2/Lao công: làm một cái hợp đồng thuê lao động là xong. Mình thì chưa thấy ở đâu trả lương cho lao công >5triệu cả.
Chỗ mình làm thế, bạn cứ tham khảo xem.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước

Đầu tiên mình xin đính chính: những khoản thu nhập bạn nêu trên là TN Txuyên, chứ ko phải KHÔNG THƯỜNG XUYÊN(Như tên chủ đề của bạn).
Khi chi trả thù lao cho lao động thuê ngoài bạn nhớ chặn trừ 10% với khoản TN nào >500K.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
1/ Chỗ mình thì khi thuê thợ điện, nước,... nếu có mua sắm gì thì yêu cầu họ lấy hóa đơn đầu vào, tiền công thanh toán riêng. Nếu quá lớn thì mình mới khấu trừ, không thì có thể lách bằng cách tách các lần trả tiền công ra, mỗi lần dưới 500K. Thuế vào rồi => chấp nhận
2/Lao công: làm một cái hợp đồng thuê lao động là xong. Mình thì chưa thấy ở đâu trả lương cho lao công >5triệu cả.
Chỗ mình làm thế, bạn cứ tham khảo xem.

bạn ui, có nhiều trường hợp lao động (ko HĐLĐ) lương hơn 5 tr đó. Thử ra ngoài cái ao của bạn xem :p

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
bạn ui, có nhiều trường hợp lao động (ko HĐLĐ) lương hơn 5 tr đó. Thử ra ngoài cái ao của bạn xem :p

Bạn ah, bên mình cũng có các hoạt động thuê ngoài (có hợp động công việc) trên 5 triệu mà mình chưa biết xử lý thế nào vơi thuê TNCN? Em đọc thông tư 81 mà cứ lung tung quá.mọi người giúp em với