Mỗi tuần một chuyên đề

Chuyển từ nộp thuế TNCN theo tháng sang nộp theo quý

• Thread starter huongudc
  • Ngày gửi
H

huongudc

Trung cấp
24/6/08
54
0
6
Hà Nội
Công ty mình đang nộp thuế TNCN theo tháng giờ mình muốn nộp theo quý ( cho đỡ pải làm tờ khai nhìu lần ý mà hi). Giờ mình chuyển luôn được không hay phải làm thủ tục gì? Công ty mình có trường hợp (tiền lương tháng của anh A) như sau:
Tháng 1: 5.186.000đ
Tháng 2: 4.230.000đ
Tháng 3: 4.120.000đ
Nếu mình kê khai theo tháng thì mình sẽ phải kê khai thuế TNCN của anh A tháng 1. Nhưng khi mình chuyển sang quý thì anh A sẽ không phải nộp thuế TNCN trong khi đó thực tế công ty vẫn trừ của anh A khoản thuế TNCN này? Trường hợp thì xử lý như thế nào? Nhờ cả nhà giúp mình với. Mình đang rất cần để báo cáo Sếp về việc này mà không biết trả lời sao nữa Hichic. Help me

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn phải nộp thuế theo thu nhập thực tế của tháng đầu, không tính bình quân quý.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Công ty mình đang nộp thuế TNCN theo tháng giờ mình muốn nộp theo quý ( cho đỡ pải làm tờ khai nhìu lần ý mà hi). Giờ mình chuyển luôn được không hay phải làm thủ tục gì? Công ty mình có trường hợp (tiền lương tháng của anh A) như sau:
Nếu mình kê khai theo tháng thì mình sẽ phải kê khai thuế TNCN của anh A tháng 1. Nhưng khi mình chuyển sang quý thì anh A sẽ không phải nộp thuế TNCN trong khi đó thực tế công ty vẫn trừ của anh A khoản thuế TNCN này? Trường hợp thì xử lý như thế nào? Nhờ cả nhà giúp mình với. Mình đang rất cần để báo cáo Sếp về việc này mà không biết trả lời sao nữa Hichic. Help me

Bạn làm công văn gửi cơ quan thuế ghi rõ lý do chi tiết. Khi nào cơ quan thuế trả lừoi Cty bạn chấp nhận cho Cty bạn kê khai thuế TNCN theo quý khi đó mới đc tính nộp báo cáo theo quý. Hic đã đi thu hộ rùi mà còn phiền phức qúa!:050:

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
nếu tổng thuế TNCN bạn phải nộp <5 tr thì bạn mới được kê khai theo quý

H

huongudc

Trung cấp
24/6/08
54
0
6
Hà Nội
Hic sao lại tổng số thuế TNCN phải nợp < 5triệu mới được kê khai theo quý? Mình không hiểu. Bạn có thể giải thích giúp mình được không? bạn có văn bản nào về thuế liên quan đến nộp tờ khai thuế TNCN theo quý không post cho mình xin được không? Thanks bạn nhìu nhìu.

hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
Bạn xem trong thông tư 60 phần B, mục VI, điểm 1.3 quy định "Trường hợp tổng số thuế phát sinh hàng tháng dưới năm triệu đồng thì người nộp thuế được quyền khai tạm nộp thuế theo quý. Việc khai theo quý được xác định hàng năm và căn cứ vào tổng số thuế phát sinh của tháng đầu tiên trong năm."

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bạn nhớ phải kê khai theo phần mềm HTKK 1.3.0 nhé. Làm trong excel thuế sẽ ko nhận đâu. Làm 3 bản và nhận lại 1 bản

V

vannhi514

Guest
13/8/08
3
0
1
45
Hà Nội
Công ty mình trong tháng 7 có phát sinh 6 người phải nộp thuế TNCN người câo nhất la 10 000 000đ mình muon nộp thuế cho nhũng ngưòi này. mình phải làm thủ tục nộp thuế như thế nào ai biết giups minh với

V

vutranngoc

Guest
7/10/07
16
0
0
41
Hà nội
Bạn xem trong thông tư 60 phần B, mục VI, điểm 1.3 quy định "Trường hợp tổng số thuế phát sinh hàng tháng dưới năm triệu đồng thì người nộp thuế được quyền khai tạm nộp thuế theo quý. Việc khai theo quý được xác định hàng năm và căn cứ vào tổng số thuế phát sinh của tháng đầu tiên trong năm."
Thế nếu tháng đầu tiên trong năm chưa có ai phải nộp thuế mà đến T6 mới có 1 người phải nộp thì mình có đc kê khai theo quý ko? Vì số tiền thuế phát sinh rất ít, <5tr.

P

Phan Thi Hoang

Sơ cấp
13/2/09
8
0
0
cam ranh
thue TNCN

hi cả nhà, mình mới là thành viên cua cả nhà!
cho minh hỏi ti nhé: cty mình bên công nghệ thông tin thuộc lĩnh vực ưu đãi đặt biệt nên nhưng nhân viên lập trình năm 2008 mức lương được áp dụng như người nước ngoài là 8triệu mới phải nôp Thuế TNCN, nhưng sang năm 2009 k biết có còn như vậy không jay phai nôp thuế TNCN, vì vậy nên giờ này mình vẫn chưa đăng ký làm MST TNCN cho mọi người trong cty, cả nhà ơi giúp mình với:friend:

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Công ty mình cũng là công ty công nghệ thông tin , nhưng bên mình chỉ bán sản phẩm phần mềm nhập từ nước ngoài vậy bọn tớ phải làm thế nào đối với thuế TNCN và ưu đãi thuế TNDN như thế nào vậy. mà doanh nghiệp có yếu tố nước ngoài phải thuê kiểm toán hả? và phải nộp báo cáo tài chính ở những đâu? công ty mình thành lập năm 2008 nhung lại tạm ngừng hoạt động hết tháng 6/2009. ai biết giúp mình với. Thanks.

H

hieuminh2110

Guest
11/5/10
2
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà.
Hiện nay công ty mình phải làm bản cam kết theo mẫu số 23/CK-TNCN. Nhưng bản cam kết này là mẫu làm cho cả năm mà quyết toán thuế TNCN năm 2009 chỉ làm 6 tháng cuối năm. Vậy mọi người cho mình hỏi tổng thu nhập của năm 2009 (ghi trong bản cam kết) sẽ là 48.000.000 hay 24.000.000 (đối với người cam kết độc thân)?

P

Phan Thi Hoang

Sơ cấp
13/2/09
8
0
0
cam ranh
là 24 triệu đó bạn ah! vi thuê TNCN nam 2009 chỉ tính thuế 6 tháng cuối năm mà

H

hieuminh2110

Guest
11/5/10
2
0
0
Hà Nội
Mình có 1 câu hỏi thế này: Anh A làm việc tại 2 cty. Cty X là nơi anh A đăng ký mã số thuế cá nhân và được trả lương là 3 tr. Cty Y anh A làm thêm và được trả là 1.5tr. Vậy cả nhà cho mình hỏi anh A phải đóng thuế TNCN là bao nhiêu và đóng ntn nao?

H

HuynhTham2706

Sơ cấp
14/7/09
27
0
0
Cai Lậy - Tiền Giang
Mình có 1 câu hỏi thế này: Anh A làm việc tại 2 cty. Cty X là nơi anh A đăng ký mã số thuế cá nhân và được trả lương là 3 tr. Cty Y anh A làm thêm và được trả là 1.5tr. Vậy cả nhà cho mình hỏi anh A phải đóng thuế TNCN là bao nhiêu và đóng ntn nao?

Bạn chỉ khai báo thuế ở Cty bạn đăng ký thôi, nếu bạn có giảm trừ gia cảnh thì với mức 3tr bạn không phải đóng thuế tncn, bạn chỉ cần làm khai bao thuế hàng quý theo mẫu 02/ĐK-TNCN thôi.

Thân

N

ntphuong09

Guest
11/4/08
1
0
0
HN
bắt buộc phải kê khai theo tháng à các anh chị?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Không phải muốn nộp theo quý là đc dâu bạn ơi cũng ko có thủ tục gì cả. Nếu số thuế TNCN bên bạn pahir nộp trong tháng nhỏ hơn 5tr thì bạn mới đc phép làm tờ khai theo quý nhé. Cái này có quy định rồi đã là luật thì ko thể thik hay ko thik đc