Mỗi tuần một chuyên đề

Khai thuế thu nhập cá nhân theo quý

• Thread starter hien0611
  • Ngày gửi
H

hien0611

Guest
9/7/08
17
0
0
THANH HOA
Mình có một vấn đề đang thắc mắc mọi người giúp mình với:
Công ty mình nộp thuế TNCN theo quý. Nếu tính theo quý thì thu nhập trên 15tr mới phải nộp thuế, nhưng thực tế trong qúy đấy có 2 tháng thu nhập dưới 5tr, tháng còn lại thu nhập trên 5tr nhưng tổng cả 3 tháng thì dưới 15tr, vậy mình có phải nộp thuế TNCN kô hay vẫn phải nộp thuế cho tháng có thu nhập trên 5tr? mọi người giúp mình nhé. Cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vutranngoc

Guest
7/10/07
16
0
0
41
Hà nội
Mình có một vấn đề đang thắc mắc mọi người giúp mình với:
Công ty mình nộp thuế TNCN theo quý. Nếu tính theo quý thì thu nhập trên 15tr mới phải nộp thuế, nhưng thực tế trong qúy đấy có 2 tháng thu nhập dưới 5tr, tháng còn lại thu nhập trên 5tr nhưng tổng cả 3 tháng thì dưới 15tr, vậy mình có phải nộp thuế TNCN kô hay vẫn phải nộp thuế cho tháng có thu nhập trên 5tr? mọi người giúp mình nhé. Cảm ơn mọi người nhiều.
Mình cũng đang mắc giống bạn này, nghĩa là T6 mình mới có người lao động phải nộp thuế TNCN nhưng tổng TN T4+5+6 <15 triệu. T6 mình vẫn trừ khoản tiền thuế đó ra khỏi TN của người lao động. Vậy mình có phải nộp tờ khái quý 2 và nộp số tiền thuế TNCN tháng 6 đó ko? Rất mong sự giúp đỡ của các anh/chị và các bạn!

T

TIT2007

Guest
27/12/07
40
0
0
45
Hà Nội
thuế TNCN tính theo tháng. Tháng nào thu nhập trên 5triệu là bạn phải nộp.con nếu tổng kết năm tổng thu nhập bình quân chia tháng dưới 5triệu bạn sẽ được hoàn hoặc chuyển sang năm sau.bạn vẫn phải nộp tờ khai quý.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Mặc dù hàng tháng số thuế của bạn phát sinh dưới 5T và tổng cộng cả quý cũng dưới 15T thì quý đó bạn vẫn phải kê khai và tạm nộp số thuế TNCN của quý đó.

Ví dụ tháng 4,5,6 bạn đều phát sinh thuế TNCN nhỏ hơn 5T/1 tháng. Tổng cộng cả 3 tháng bạn cũng thấp hơn 15T thì bạn vẫn phải kê khai và nộp thuế cho quý đó. Không thấy có quy định là bạn được quyền chuyển tiếp qua quý sau cho số thuế này. Bạn tham khảo công văn sau.

Đính kèm

• 121207-5168-TCT.doc
    31 KB · Lượt xem: 421
V

vutranngoc

Guest
7/10/07
16
0
0
41
Hà nội
Mặc dù hàng tháng số thuế của bạn phát sinh dưới 5T và tổng cộng cả quý cũng dưới 15T thì quý đó bạn vẫn phải kê khai và tạm nộp số thuế TNCN của quý đó.

Ví dụ tháng 4,5,6 bạn đều phát sinh thuế TNCN nhỏ hơn 5T/1 tháng. Tổng cộng cả 3 tháng bạn cũng thấp hơn 15T thì bạn vẫn phải kê khai và nộp thuế cho quý đó. Không thấy có quy định là bạn được quyền chuyển tiếp qua quý sau cho số thuế này. Bạn tham khảo công văn sau.
Thế hạn nộp tờ khai và tiền thuế chậm nhất là ngày 30/7 đúng không bạn?

W

white_rabbit

Guest
22/2/05
10
0
0
38
hue
Chậm nhất là ngày 20/7 đó bạn