FAQ: Hỏi đáp về Kế toán ngân hàng

• Thread starter letrans
  • Ngày gửi
L
FAQ_Hỏi đáp_Kế toán ngân hàng

Topic này được tạo ra để các bạn có thể post hỏi, đáp thắc mắc về kế toán ngân hàng. Đặc biệt là các vấn đề tại bài viết:

READ ONLY: Giới thiệu về kế toán ngân hàng!

Nào, xin mời các bạn!

Cheers :beernow:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

meomeo88

Guest
31/3/06
9
0
0
hanoi
Topic này được tạo ra để các bạn có thể post hỏi, đáp thắc mắc về kế toán ngân hàng. Đặc biệt là các vấn đề tại bài viết:

Nào, xin mời các bạn!

Bác cho em hỏi sự khác biệt giữa KTDN và KTNH là ntn?
làm ơn giải thích gium em mới?
thanks bác nhìu nhìu lắm.

L
M

meomeo88

Guest
31/3/06
9
0
0
hanoi
Thanks bác letran nhiu lắm. Em vừa thi đỗ vào Techcombank vao Chuyên viên kế toán, nhưng hổng biết vào đó thì làm những gì nhỉ? nhờ bác truyền đạt cho em một chút kinh nghiệm nhé. thanks so much.

L
Thanks bác letran nhiu lắm. Em vừa thi đỗ vào Techcombank vao Chuyên viên kế toán, nhưng hổng biết vào đó thì làm những gì nhỉ? nhờ bác truyền đạt cho em một chút kinh nghiệm nhé. thanks so much.

Chúc mừng bạn Meomeo88! Công việc kế toán hả! Bạn sẽ được đào tạo và hướng dẫn chi tiết bởi những cộng sự và sếp trực tiếp của bạn! Bạn yên tâm nhé!

Một đề nghị với Meomeo! Meomeo tiếp tục giữ mối quan hệ với webketoan và có những chia sẻ, đóng góp với Box nhé! Đặc biệt là với các bạn đang dự định thi tuyển vào ngân hàng thương mại nhé!

Thanks

T

tuyet thu

Guest
10/4/08
6
0
0
Ha Noi
Bác Letrans ơi, xem giúp em định khoản nghiệp vụ này với.
Ngân hàng đã chi 11triệu để thuê lao động phá rỡ một nhà làm việc, số phế liệu bán cho Khách hàng B là 9 triệu (khách hàng lập UNC trích tiền gửi để trả)
ĐKhoản: Nợ TK Chi phí khác: 11tr
Có TK Tiền mặt bằng đồng việt nam: 11 tr
Nợ TK Tiền gửi của khách hàng: 9tr
Có TK Thu nhập khác: 9 tr

K

kkt3thang2

Sơ cấp
25/7/08
8
0
0
TPHCM

Nào, xin mời các bạn!

Bác Letrans oi, VAT đầu vào mua sắm TSCĐ của Ngân hàng có được khấu trừ không? Vì Luật thuế VAT qui định không đánh thuế hoạt động TD mà?

L
Bác Letrans oi, VAT đầu vào mua sắm TSCĐ của Ngân hàng có được khấu trừ không? Vì Luật thuế VAT qui định không đánh thuế hoạt động TD mà?

Tài sản cố định (TSCĐ) dùng cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ (kể cả dùng cho hoạt động kinh doanh không chịu thuế GTGT) thì sẽ được khấu trừ thuế GTGT toàn bộ. Trừ: TSCĐ chuyên dùng để sản xuất vũ khí, khí tài phục vụ quốc phòng, an ninh; nhà làm trụ sở văn phòng và các thiết bị chuyên dùng cho hoạt động tín dụng của các tổ chức tín dụng, công ty tái bảo hiểm, công ty bảo hiểm nhân thọ, công ty kinh doanh chứng khoán, các bệnh viện, trường học; TSCĐ dùng vào mục đích phúc lợi của cơ sở kinh doanh (không phân biệt nguồn vốn đầu tư).

Xem thêm: http://webketoan.com/forum/archive/index.php/t-30188.html

D

doanthuha203

Trung cấp
8/11/07
85
0
0
42
Nam Dinh

Thi vào vi trí chuyên viên thì thi nhung môn gì ha ban. Cam on ban.

T

trangnguyen1102

Guest
10/8/08
3
0
0
207D-KTX HVNH
bác nào có thể chỉ cho e mô hình tổ chức kế toán ngân hàng ntn là tốt nhất. Thax các bác.e đang làm thảo luận về cái này mà tìm mãi chẳng thấy chút tài liệu nào ngoài giáo trình.hic.

D

DOAN HUONG

Sơ cấp
19/9/08
23
0
0
Ha noi
Tôi mới chuyển từ kế toán Doanh nghiệp vào Ngân hàng, còn nhiều điều chưa rõ, xin chỉ giúp tôi với. Trước mắt có một số điểm cần hỏi như sau:
1. Nguồn vốn sinh lời là những khoản nào (tài khoản nào)
2. Vốn huy động gồm những khoản nào?
3. Tổng nguồn vốn là số liệu nào trên Bảng Tổng kết tài sản?

Xin cảm ơn!

D

DOAN HUONG

Sơ cấp
19/9/08
23
0
0
Ha noi
TK thuoc nhom TK thanh toan

Bác Letrans nói là sẽ có forum riêng để thảo luận về bản chất của TK loại 5 - Hoạt động thanh toán mà sao mãi vẫn chưa thấy nhỉ, tôi mong quá.

Các bác nào có thông tin gì hay hay về nội dung & sử dụng TK loại 5 này thì cho tôi biết với.

P

phanthihuongnd

Guest
13/5/08
4
0
0
ha noi
các bác ơi giải đáp giùm em:tại NHNT Hà Nội ngày 10/5/2005 có nghiệp vụ phát sinh:hội đồng xử lý nợ khó đòi quyết định sử dụng dự phòng để xử lý khoản nợ khó đòi của công ty mía đường :100triệu.Em hạch toán thế này có đúng không ạ?
Nợ TK 8882:100tr
Có TK 215/Mía đường :100tr
Help me!

T

thutrang0605

Guest
8/10/08
1
0
0
ha noi
cho em hỏi một chút:đối với tiết kiệm có kì hạn ,loại trả lãi trước (VD KH gửi 100.000.000Đ,lãi trả trước cho KH là 6.750.000Đ.Khi KH đến rút trước hạn thì NH sẽ thoái chi toàn bộ và tính lại theo lãi suất không kì hạn.
Trả gốc trả lãi:N4232
N801
C388
C1011
Em thắc mắc TK"801" sẽ được tính trên "gốc tính lãi" là (100.000.000Đ) hay (100.000.000Đ-6.750.000Đ)

L
các bác ơi giải đáp giùm em:tại NHNT Hà Nội ngày 10/5/2005 có nghiệp vụ phát sinh:hội đồng xử lý nợ khó đòi quyết định sử dụng dự phòng để xử lý khoản nợ khó đòi của công ty mía đường :100triệu.Em hạch toán thế này có đúng không ạ?
Nợ TK 8882:100tr
Có TK 215/Mía đường :100tr
Help me!

Nợ Dự phòng chứ (TK 219)
Có TK 215

N

namkhas

Guest
1/11/06
1
0
0
45
314 Lô 11, CXTĐ, BT
Chào mấy anh chị, mình có một số trở ngại về báo cáo thuế T01/2009 như sau:
- Do cuối năm 2008 mình làm báo cáo thuế T12/08 để sót 01 tờ hóa đơn của T12/08.
Vậy kỳ báo cáo thuế T01/09 mình điều chỉnh ở cột tăng HH bán ra ở kỳ trước hay mình kê khai bình thương như các hóa đơn bán ra trong bảng kê HĐ bán ra
Nhờ các anh chị hướng dẫn dùm.
Cám ơn nhiều.

H

HoangvaViet86

Guest
2/3/09
32
0
0
37
Hà Nội
hehe, học viện ngân hàng có tổ chức lớp đào tạo kế toán NH vào ngày 5/3 và 18/3 đấy. lớp 5/3 thì qua rồi, lớp 18/3 thì sắp bắt đầu. ai có nhu cầu học thì đi đăng ký hem.

M

minhthanh712

Guest
23/2/09
1
0
0
35
Hà Nội
cho em hỏi một chút:đối với tiết kiệm có kì hạn ,loại trả lãi trước (VD KH gửi 100.000.000Đ,lãi trả trước cho KH là 6.750.000Đ.Khi KH đến rút trước hạn thì NH sẽ thoái chi toàn bộ và tính lại theo lãi suất không kì hạn.
Trả gốc trả lãi:N4232
N801
C388
C1011
Em thắc mắc TK"801" sẽ được tính trên "gốc tính lãi" là (100.000.000Đ) hay (100.000.000Đ-6.750.000Đ)

TK 801 đc tính trên gốc là 100.000.000.
khi KH đến rút trc hạn thì tất toán tài khoản như sau:
N Tk 4232( KH) : số tiền gửi (100.000.000)
Có TK 3880: số lãi đã trả trước cho KH
Có TK 7900: số chênh lệch = số lãi trả trước đã phân bổ vào chi phí ( cái này đã đc hạch toán Nợ TK 8010/ có Tk 3880 khi NH hạch toán phân bổ lãi hàng tháng trả trước) - số lãi thực tế KH đc hưởng.
Có TK 1011
Trong đó : ST lãi thực tế KH đc hưởng= ST gốc * số ngày thực tế gửi( tính từ ngày gửi đến ngày rút)* lãi suất KKH
ST lãi trả trước phân bổ vào chi phí = ST gốc * số ngày thực tế gửi ( tính từ ngày gửi đến ngày rút )* lãi suất có KH.

H

HoangvaViet86

Guest
2/3/09
32
0
0
37
Hà Nội
Em có một thắc mắc nhờ các anh chị giải đáp là phân biệt ngân hàng nhà nước và ngân hàng thương mại như thế nào ạ. Điểm hấp dẫn nhất khi làm việc trong ngân hàng nhà nước là gì và ngân hàng thương mại là gì? (tất nhiên, em biết là mỗi nơi có cái hay riêng). Em nghe nói làm việc ở ngân hàng nhà nước thì lương thấp nhưng thưởng cao, còn làm việc ở các ngân hàng thương mại thì lương cao nhưng thưởng thì bình thường, không cao, có đúng ko ạ? (hihi, nhưng dù cao hay thấp thì đều là động lực để phấn đấu mừ :) )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA