Mỗi tuần một chuyên đề

Phụ cấp điện thoại và đi lại

• Thread starter secret83
  • Ngày gửi
S

secret83

Guest
24/7/08
1
0
0
41
123
hi, bên tớ vừa phát sinh ra phụ cấp điện thoại và đi lại. Nhưng tối đa khoản này là 1 tr và thanh toán theo hóa đơn cụ thể (trên hóa đơn ghi tên công ty)
Vậy phần này có bị tính thuế TNCN không ạ? bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em với nha. Thanks ciu:020:

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
nếu có hóa đơn tên công ty thì không tính thuế TNCN bạn ah. Khi nào trả = tiền cho NV thì mới tính thuế TNCN
Have fun

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Phụ cấp điện thoại vẫn phải nộp thuế TNCN, vẫn được coi đó là một khoản thu nhập.
Chi phí đi lại trả bằng tiền mặt bị tính thuế, có chứng từ thì không

B

Bacoco9

Guest
15/5/08
13
0
0
Hà Nội
Nếu như có chứng từ thanh tóan thì khỏan đó được coi là chi phí của công ty rồi, nếu có trả tiền cho người nào đó thì chỉ viết phiếu chi cho người ta thôi, đừng cho vào bảng lương nữa.

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Nếu như có hóa đơn (mang tên, địa chỉ, MST) của công ty thì khoản đó không được coi là thu nhập của nhân viên mà là chi phí hoạt động kinh doanh của Công ty.
Nếu như có hóa đơn nhưng mang tên cá nhân, thì khoản đó sẽ được coi là thu nhập (benefit in-kind) của nhân viên là chịu thuế PIT.
Nếu như không có hóa đơn và trả bằng tiền thì chắc chắn bị dính PIT rồi.

L

Luis LOC

Guest
3/6/08
35
1
8
TP.HCM
hi, bên tớ vừa phát sinh ra phụ cấp điện thoại và đi lại. Nhưng tối đa khoản này là 1 tr và thanh toán theo hóa đơn cụ thể (trên hóa đơn ghi tên công ty)
Vậy phần này có bị tính thuế TNCN không ạ? bác nào có kinh nghiệm chỉ cho em với nha. Thanks ciu:020:

Chia xẻ với bạn nhé!

+ Nếu như phụ cấp điện thọai, phụ cấp đi lại đã được cty thỏa thuận và ghi rõ trong hợp đồng lao động hoặc các văn bản có giá trị tương đương, các khỏan phụ cấp này sẽ bị thuế TNCN, dù Cty của bạn có trực tiếp chi trả và nhận hóa đơn có tên cty, MST, địa chỉ. Tại đây, cty chỉ chi trả hộ nhân viên dùng điện thọai khỏan chi phí này.
Vì vậy:
- Nhân viên sẽ bị thuế TNCN.
- Công ty được khấu trừ thuế TNDN đối với khỏan chi phí này.
- Công ty không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của hóa đơn điện thọai, khỏan VAT này được khấu trừ như chi phí đối với thuế TNDN. Chú ý điểm này, thực tế cơ quan thuế xem như Cty chi trả hộ mà thôi.( VD: tương tự đối với khỏan chi căn hộ cho chuyên gia nước ngòai đến VN làm việc).

+ Nếu như phụ cấp điện thọai, phụ cấp đi lại đã được cty thỏa thuận miệng và không ghi rõ ra, khỏan chi phí này được xem là chi phí của cty.
Lúc này:
- Cty sẽ được khấu trừ thuế VAT đầu vào.
- Cty sẽ được khấu trừ thuế TNDN đối với khỏan chi phí này.

Thân chào bạn!

R

RainKo

Guest
7/8/07
1
0
0
Ha Noi
tớ mới vào nghề và có câu hỏi muốn hỏi các bác: Chi phí tính thuế thu nhập doanh nghiệp là chi phí đã có thuế VAT chưa ạ?
mong bác nào đang onl trả lời sớm hộ với!!!!!!!!!!!!!!!!
THX!!!!!!!!!

N

ntloan

Guest
21/7/07
17
0
0
Ha noi
tớ mới vào nghề và có câu hỏi muốn hỏi các bác: Chi phí tính thuế thu nhập doanh nghiệp là chi phí đã có thuế VAT chưa ạ?
mong bác nào đang onl trả lời sớm hộ với!!!!!!!!!!!!!!!!
THX!!!!!!!!!

Dĩ nhiên là chi phí ko bao gồm VAT

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Dĩ nhiên là chi phí ko bao gồm VAT

Cái này cũng chưa hẳn đúng hoàn toàn, ví dụ 1 HĐ GTGT chi phí hợp lý nhưng quá hạn kê khai khấu trừ thuế thì phần thuế được cộng chung vào làm chi phí khi hợp lý xác định thuế TNDN( chi phí hợp lý xác định thuế TNDN = CP trước thuế + VAT)

Thân chào!

K

kinkinkin88

Guest
17/3/08
33
0
0
17
Ha noi
Trời ơi sướng quá các bác ạ. Em tham gia Webketoan lâu rồi mà hôm nay mới được viết bài để gửi, tuyệt vời quá.

K

kinkinkin88

Guest
17/3/08
33
0
0
17
Ha noi
Chi phí hợp lý là chi phí không bao gồm VAT, tất nhiên là nếu quá hạn khấu trừ thuế thì cả thuế được tính là chi phí hợp lý.

B

binhdio

Guest
21/7/08
21
0
0
44
Kien Giang
Các khoản tiền điện thoại, tiền xăng nếu khoáng chi cho nhân viên thì mới tính vào chịu thuế TNCN thôi, trường hợp này cty chi trả tiền điện thoại cho nhân viên thì coi như là chi phí hợp lí sẻ trừ vào thu nhập chiu thuế TNDN và VAT sẻ được khấu trừ.

1

123456078910

Sơ cấp
phụ cấp điện thoại và phụ cấp xăng

các bác ơi cho em hỏi khoản phụ cấp điện thoại và phụ cấp xăng thì cần những chứng từ thủ tục gì để được tính vào chi phí hợp lý? Hay chỉ cần bảng thanh toán và chữ ký của người được hưởng? Có giới hạn mức phụ cấp này cụ thể ko

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
các bác ơi về khoản phụ cấp này các bác có thê nói cụ thể có dẫn chứng nào không ạ?