Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNCN của trưởng đại diện nước ngoài không cư trú tại VN

• Thread starter burana1812
  • Ngày gửi
B

burana1812

Guest
18/7/08
2
0
0
hanoi
Chào các bạn,
Mình đang có một vấn đề rất thắc mắc. Hi vọng bạn nào biết có thể chỉ giúp
VP mình là VPDD của Singapore (ko có hoạt động KD), trưởng đại diện là người Sing, một năm sang VN vài lần (<183 ngày thuộc diện đối tượng không cư trú), mình không biết liệu Bác ý có được rơi vào trường hợp miễn thuế ko?
Mình có đọc trong thông tư 60 2007 BTC phần VI mục 1.6.1 về trường hợp cá nhân nước ngoài có thu nhập chịu thuế thuộc diện được miễn thuế, giảm thuế do áp dụng Hiệp định tránh đánh thuế hai lần giữa Việt Nam và nước/ vùng lãnh thổ khác, nhưng có vẻ trường hợp này chỉ áp dụng cho đối tượng nước ngoài là nhân viên chứ không phải trưởng đại diện...Mình không biết có thể dựa vào thông tư này để áp dụng vào trường hợp của bác TDD ở VP mình hay ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Luis LOC

Guest
3/6/08
35
1
8
TP.HCM
Chia xẻ cùng bạn nhé:

- Ông trưởng đại diện có thời gian cư trú tại Việt Nam là <183 ngày. Nên Thuế TNCN sẽ được tính như sau: Thu nhập tính thuế phát sinh tại Việt Nam x thuế suất 25% cho mỗi lần phát sinh thu nhập và không phải kê khai quyết tóan vào cuối năm dương lịch.

Chú ý:
+ Để tính thời gian cư trú cho người nước ngòai, theo TT81-2004/TT-BTC, năm đầu tiên kể từ khi người nước ngòai đến VN và 12 tháng liên tục sau đó. Năm kế tiếp tính thuế sẽ là năm dương lịch.
+ Nếu là người nước ngòai có thời gian cư trú tại VN < 183 ngày, sẽ áp dụng 1 thuế suất là 25%, không kể người đó là nhân viên hay là trưởng đại diện và không áp dụng bất kỳ miễn giảm thuế từ Hiệp định song phương về thuế giữa VN và Singapore.
+ Thu nhập tính thuế phát sinh tại VN sẽ bị thuế. Không kể đến việc Ông ta nhận tiền tại VN hay tại Singapore.

- Nói thêm 1 chút: Nếu 1 người nước ngòai đến VN sinh sống và làm việc mà thời gian cư trú tại VN >183 ngày, anh ta vừa có thu nhập tại VN và vừa có thu nhập tại Singapore. Khi Quyết tóan thuế TNCN tại VN, theo TT81-2004/TT-BTC, anh ta phải kê khai cả phần thu nhập phát sinh tại Singapore. Khi đó, nếu có Hiệp định song phương về Thuế giữa VN và Singapore, anh ta sẽ được cơ quan thuế VN chấp nhận cho khấu trừ số thuế đã nộp trên số thu nhập phát sinh tại Singapore vào tổng số thuế phải nộp theo Quyết tóan tại VN. Còn nếu không có hiệp định song phương, anh ta sẽ phải nộp thuế tòan bộ cho dù anh ta đã nộp 1 phần tại Singapore. Tuy nhiên, VN còn có hiệp định đơn phương về thuế, nghĩa là VN sẽ xét cho khấu trừ tùy theo quốc gia số thuế đã nộp tại nước ngòai.

Thân chào bạn!

D

danggiap

Guest
28/7/08
1
0
0
Hà Nội
Chào các bạn,
Mình đang có một vấn đề rất thắc mắc. Hi vọng bạn nào biết có thể chỉ giúp
VP mình là VPDD của Singapore (ko có hoạt động KD), trưởng đại diện là người Sing, một năm sang VN vài lần (<183 ngày thuộc diện đối tượng không cư trú), mình không biết liệu Bác ý có được rơi vào trường hợp miễn thuế ko?
Mình có đọc trong thông tư 60 2007 BTC phần VI mục 1.6.1 về trường hợp cá nhân nước ngoài có thu nhập chịu thuế thuộc diện được miễn thuế, giảm thuế do áp dụng Hiệp định tránh đánh thuế hai lần giữa Việt Nam và nước/ vùng lãnh thổ khác, nhưng có vẻ trường hợp này chỉ áp dụng cho đối tượng nước ngoài là nhân viên chứ không phải trưởng đại diện...Mình không biết có thể dựa vào thông tư này để áp dụng vào trường hợp của bác TDD ở VP mình hay ko?

Sếp mình cũng giống sếp bạn nhưng là người Hàn Quốc, thuộc đối tượng lưu trú tại Việt Nam dưới 183 ngày, và mình đang phải làm thuế TNCN cho sếp với mức 25% thu nhập phát sinh tại Việt Nam đấy bạn ạ

B

burana1812

Guest
18/7/08
2
0
0
hanoi
Mình rất cảm ơn các bạn đã chia sẻ ý kiến,
Mình vẫn chưa rõ về cái thuế phát sinh tại Việt Nam, mình hiểu nôm na đó là tổng số thu nhập do làm việc tại Việt Nam đúng không? Nhưng trong TH bác ý không có thu nhập gì phát sinh tại Việt Nam, (lương bác ý ở Sing vẫn giữ nguyên từ trước đến nay kể cả khi thành lập VPDD ở VN) thì cần những giấy tờ gì để chứng minh việc này?, Những khoản tiền chi trả cho việc đi công tác ở Việt Nam (công tác phí: tiền ăn, tiền thuê KS, tiền đi lại) thì có được gọi là thu nhập phát sinh tạị VN ko?
Các bạn có thể lấy 1 vài ví dụ để giải thích cái phần thuế phát sinh tại VN giúp mình được ko?
Thanks a lot

L

Luis LOC

Guest
3/6/08
35
1
8
TP.HCM
Chia xẻ cùng bạn nhé:

- Chứng từ dùng cho việc nộp thuế và Quyết toán thuế TNCN: Hợp đồng lao động, các văn bản thoả thuận thu nhập và các chứng từ chi tiền cho Ông Trưởng đại diện tại Việt Nam.
- Thu nhập tính thuế: gồm có Lương, thưởng, phụ cấp nhà ở tại Việt Nam, phụ cấp xe hơi, phụ cấp tiền trường cho con Ông Trưởng đại diện, phụ cấp khi thay đổi chổ ở bên Việt Nam, phụ cấp vé may bay về thăm gia đình, phụ cấp bảo hiểm sức khoẻ. . .Trong đó, khi tính thuế có một số khoản sẽ được giảm trừ theo TT81.
Chú ý: Thu nhập trên không kể đến việc chi trả tại Việt Nam hay tại Singapore.
- Theo bạn nói rằng, Ông ta không có nhận bất cứ khoản thu nhập nào tại Việt Nam và Lương Ông ta tại Singapore không thay đổi, trong trường hợp này - theo tôi - Ông ta không có phát sinh thuế TNCN. Những chứng từ chi cho Ông ta công tác tại Việt Nam (Hoá đơn với tên Đơn vị) sẽ được hạch toán vào chi phí của Đơn vị.

Than chào bạn!

Sửa lần cuối:
T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Chia xẻ cùng bạn nhé:

- Chứng từ dùng cho việc nộp thuế và Quyết toán thuế TNCN: Hợp đồng lao động, các văn bản thoả thuận thu nhập và các chứng từ chi tiền cho Ông Trưởng đại diện tại Việt Nam.
- Thu nhập tính thuế: gồm có Lương, thưởng, phụ cấp nhà ở tại Việt Nam, phụ cấp xe hơi, phụ cấp tiền trường cho con Ông Trưởng đại diện, phụ cấp khi thay đổi chổ ở bên Việt Nam, phụ cấp vé may bay về thăm gia đình, phụ cấp bảo hiểm sức khoẻ. . .Trong đó, khi tính thuế có một số khoản sẽ được giảm trừ theo TT81.
Chú ý: Thu nhập trên không kể đến việc chi trả tại Việt Nam hay tại Singapore.- Theo bạn nói rằng, Ông ta không có nhận bất cứ khoản thu nhập nào tại Việt Nam và Lương Ông ta tại Singapore không thay đổi, trong trường hợp này - theo tôi - Ông ta không có phát sinh thuế TNCN. Những chứng từ chi cho Ông ta công tác tại Việt Nam (Hoá đơn với tên Đơn vị) sẽ được hạch toán vào chi phí của Đơn vị.
Than chào bạn!

Bạn ơi, câu trả lời của bạn không thống nhất rồi. Theo bạn, trưởng đại diện không làm việc ở Singapore mà làm việc ở Việt Nam nhưng lương ở Sing không đổi thì có được coi là một phần thu nhập cho thời gian làm việc ở Việt Nam được chi trả tại Sing không? Khi đó, ông ta có phát sinh thuế PIT ở VN theo TT81 không? Theo tôi là có đấy.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bạn ơi, câu trả lời của bạn không thống nhất rồi. Theo bạn, trưởng đại diện không làm việc ở Singapore mà làm việc ở Việt Nam nhưng lương ở Sing không đổi thì có được coi là một phần thu nhập cho thời gian làm việc ở Việt Nam được chi trả tại Sing không? Khi đó, ông ta có phát sinh thuế PIT ở VN theo TT81 không? Theo tôi là có đấy.

Mình có ý kiến.
Vấn đề nêu lên là trưởng đại diện tại Việt Nam, bây giờ thời đại công nghệ thông tin phát triển họ có thể điều hành VP ở nước ngoài mà có thể không cần phải đền đó. Họ đến VN vài lần, một lần vài ngày --> 1 năm<183 ngày. Như vậy làm sao có thể xác nhận được lương phát sinh ở VN trong khi không có cơ sở để xác định thu nhập?

L

Luis LOC

Guest
3/6/08
35
1
8
TP.HCM

Cảm ơn bạn đã có ý kiến cùng với nhau. Tuy nhiên, chúng ta hãy cùng nhau xem xét nhé:

- Với người nước ngoài đến VN làm việc, chúng ta hãy phân biệt:
+ không cư trú < 183 ngày: khi tính thu nhập tính thuế chỉ tính đến thu nhập phát sinh tại VN thôi.
+ cư trú >183 ngày và thu nhập thường xuyên: khi tính thu nhập tính thuế bao gồm cả thu nhập tại nước ngoài và thu nhập tại VN.

Chúng ta tiếp tục bàn luận:

Theo như trường hợp trên của Ông Trưởng đại diện thuộc trường hợp không cư trú tại VN (<183 ngày), thu nhập tính thuế chỉ xét đến thu nhập phát sinh tại VN, trước khi đến VN nhận chức vụ Trưởng đại diện thì thu nhập Ông ta tại Singapore đã có (Lương làm việc) và giữ nguyên không thay đổi sau đó đến VN làm thêm việc. Vì vậy, thu nhập do làm việc tại VN không có phát sinh, Lương Ông ta nhận tại Singapore là thu nhập phát sinh do công việc Ông ta làm cho Cty tại Singapore mà thôi. Ông ta vẫn tiếp tục làm công việc tại Singapore như trước và chỉ đến VN làm thêm việc thôi.

Chỉ khi nào, Ông ta chuyển đổi công việc: không làm công việc như trước tại Singapore và chỉ duy nhất làm Trưởng đại diện tại VN, Lương nhận tại Singapore hoàn toàn do công việc tại VN. Tại đây, chắc chắn ông ta bị thuế TNCN tại VN. Nhưng đây không phải là trường hợp mà bạn burana1812 đặt ra.

Bạn có đồng ý với mình không? Than chào bạn!

N

NuCaChua

Guest
29/8/08
2
0
0
Lâm Đồng
vậy có thể túm lại là nếu ông ta có qua VN nhưng số lương mà ông ta nhận được là do Công ty Mẹ chi trả thì ông ta không fải chịu thuế TNCN tại Việt Nam.Vậy cần có những giấy tờ gì chứng minh kô hả các Bác?

S

skinnygirl132

Guest
2/1/09
3
0
0
Hà nội
Mình cũng mới hoàn thành xong thuế cho Trưởng đại diện của VP tại VN xong tuần vừa rùi. Trong mẫu biểu 03 TNCN của Thông tư 60 đó. Bạn sẽ fải sử dụng form đó với mức chịu thuế là 25%. Chỉ kê mức thu nhập mà ông Trưởng nhận đc khi làm việc tại VP VN.
CHúc may mắn!

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
cho em hỏi mọi người một chút. Không biết mức đóng thuế của người nước ngoài theo quy định của luật thuế mới là bao nhiêu, sao mình tìm mãi không được. Cty mình vừa có người nước ngoài làm việc vừa sản xuất bên lĩnh vực phân mềm. Trước khi có luật thuế TNCN mới thì áp dụng chung mức thu nhập trên 8 triệu mới phải đóng thuế. Nhưng không biết giờ theo quy định nào nữa và mức là bao nhiêu? ai biết share cho mình với nhé! thanks

T

theworm

Guest
29/10/08
1
0
0
116
Perth, Australia
Bây giờ còn tùy thuộc vào việc người nước ngoài đấy có cư trú hay không.

+ Nếu là đối tượng cư trú: đóng theo biểu thuế lũy tiến như người VN.
+ Nếu không là đối tượng cư trú: đóng 20% trên từng lần phát sinh thu nhập.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA