Mỗi tuần một chuyên đề

Không làm báo cáo quý thuế TNCN có sao ko ạ?

• Thread starter bongbi290907
  • Ngày gửi
B

bongbi290907

Guest
15/5/08
6
0
1
Hà Nội
Công ty em mới thành lập ngày 1/6/2008, em mới vào làm việc từ 1/8/2008. Em muốn hỏi các bác là có phải nộp báo cáo quý thuế TNCN ko ạ?Nếu bị phạt thì sẽ phạt như thế nào ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Công ty em mới thành lập ngày 1/6/2008, em mới vào làm việc từ 1/8/2008. Em muốn hỏi các bác là có phải nộp báo cáo quý thuế TNCN ko ạ?Nếu bị phạt thì sẽ phạt như thế nào ạ?

Theo TT60/2007/TT-BTC, nếu thuế TNCN dưới 5 triệu thì doanh nghiệp được phép kê khai theo quý. Thời hạn nộp tờ khai và nộp thuế chậm nhất là ngày 30 tháng đầu tiên của quý sau. Nếu không thì phải kê khai theo tháng với thời hạn nộp tờ khai và nộp thuế là ngày 20 của tháng sau.
Vì vậy, em thử tính xem thuế PIT một tháng là bao nhiêu để kê khai và nộp thuế đúng hạn nhé.
Quy định về phạt chậm nộp tờ khai và chậm nộp thuế em có thể tham khảo tai TT98/2007/TT-BTC về xử phạt hành chính về lĩnh vực thuế nhé.

B

bongbi290907

Guest
15/5/08
6
0
1
Hà Nội
Quy định về phạt chậm nộp tờ khai và chậm nộp thuế em có thể tham khảo tai TT98/2007/TT-BTC về xử phạt hành chính về lĩnh vực thuế nhé.[/QUOTE]

Cảm ơn anh ( chị) ạ! Nhưng em tìm kiếm thông tin về TT98/2007/TT-BTC lại thấy nội dung của thông tư này hướng dẫn quyết toán dự án hoàn thành thuộc nguồn vốn Nhà Nước cơ ạ.

phamthuyanh

phamthuyanh

Trung cấp
1/12/05
54
0
0
Dấu chấm hỏi ???
Thainguyen77 cho mình hỏi cty mình thành lập từ tháng 5/08 nhưng đến bây giờ vẫn chưa mua được hoá đơn, mấy tháng trước mình làm báo cáo thuế đều ghi là không phát sinh doanh thu, chi phí.Trên tờ khai thuế TNDN mình cũng ghi là 0, mình ko nhớ là phải làm tờ khai thuế TNCN. Bạn cho mình hỏi là trường hợp như cty mình có phải làm tờ khai thuế TNCN ko? ( thực ra có phát sinh chi phí tiền lương nhưng được cty mẹ trả hộ nên không đưa vào chi phí của cty)

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Thainguyen77 cho mình hỏi cty mình thành lập từ tháng 5/08 nhưng đến bây giờ vẫn chưa mua được hoá đơn, mấy tháng trước mình làm báo cáo thuế đều ghi là không phát sinh doanh thu, chi phí.Trên tờ khai thuế TNDN mình cũng ghi là 0, mình ko nhớ là phải làm tờ khai thuế TNCN. Bạn cho mình hỏi là trường hợp như cty mình có phải làm tờ khai thuế TNCN ko? ( thực ra có phát sinh chi phí tiền lương nhưng được cty mẹ trả hộ nên không đưa vào chi phí của cty)

Thuế TNCN đánh trên thu nhập của cá nhân, cụ thể trường hợp của bạn là thu nhập của người lao động (tiền lương, tiền công, và các khoản có tính chất lương). Nghĩa vụ nộp thuế là của người lao động nhưng nghĩa vụ khấu trừ, kê khai và nộp thuế lại là của người sử dụng lao động.
Vì chi phí tiền lương của công ty bạn do công ty mẹ chi trả hộ sẽ được "charge back" về công ty bạn về sau. Vì vậy, công ty bạn vẫn là đơn vị chi trả thu nhập cho người lao động và phải có trách nhiệm kê khai, nộp thuế PIT. Do đó, công ty bạn phải lập tờ khai thuế TNCN theo quy định của luật thuế.
Thân chào.

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Quy định về phạt chậm nộp tờ khai và chậm nộp thuế em có thể tham khảo tai TT98/2007/TT-BTC về xử phạt hành chính về lĩnh vực thuế nhé.

Cảm ơn anh ( chị) ạ! Nhưng em tìm kiếm thông tin về TT98/2007/TT-BTC lại thấy nội dung của thông tư này hướng dẫn quyết toán dự án hoàn thành thuộc nguồn vốn Nhà Nước cơ ạ.[/QUOTE]

Em ơi, anh đính chính nhé. Đó là Nghị định số 98/2007/NĐ-CP ngày 7/6/2007.

phamthuyanh

phamthuyanh

Trung cấp
1/12/05
54
0
0
Dấu chấm hỏi ???
Mình nói rõ hơn để bạn biết nhé. Toàn bộ nhân viên trong cty mình (chủ yếu là văn phòng) hiện tại vẫn ký HĐLĐ với cty mẹ như vậy mình vẫn chưa có căn cứ để tính thuế TNCN cho họ đúng ko?Do vẫn còn chưa dứt khoát như vậy nên mình cũng gặp khó khăn nhiều vấn đề khác nữa.Mình làm kế toán ở đây chứ thực ra mình ko có tính lương nên không biết tiền lương của mỗi người là bao nhiêu để mà kê khai khầu trừ, toàn bộ vấn đề về tiền lương, BHXH, BHYT và những khoản phụ cấp khác đều do cty mẹ tính toán và chi trả hết.Bạn giúp mình với nhé :)

T

trangabc

Guest
6/7/07
2
0
0
Hồ Chí Minh
Em mới vô làm, Công ty em thành lập từ tháng 7/2006, em thấy từ trước tới giờ công ty ko có làm tờ khai thuế TNCN. Có bị làm sao ko các anh chị (em mới ra trường chưa biết nhiều lắm). Mong các anh chị giúp em.