Mỗi tuần một chuyên đề

Định khoản hàng nhập khẩu uỷ thác.

• Thread starter Ha leadco
  • Ngày gửi
H

Ha leadco

Guest
22/6/06
12
0
0
42
Ha Dong
Định khoản nghiệp vụ nhập khẩu uỷ thác.

Công ty em nhận nhập khẩu uỷ thác cho khách hàng, (khách hàng đã ký hợp đồng mua bán với công ty nước ngoài rồi, công ty em chỉ làm các thủ tục nhập hàng về thôi ạ) em đang lơ ngơ lắm về việc định khoản các nghiệp vụ phát sinh từ việc nhập uỷ thác này, các bác giúp em với ạ.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanghau025

Guest
23/5/08
21
0
1
44
Vùng Biên
e xuất 2 HĐ cho cty kia. 1 HĐ ghi giá hoa hồng đc hưởng theo HĐ NK uỷ thác đã ký, 1 HĐ ghi giá trị hàng hoá trên tờ khai HQ. nhớ là ghi giá gốc thui nhé. (giá trị HH + thuế NK + thuế TTĐB nếu có).

D

Dinh Hong Nhung

Guest
20/2/08
23
0
0
Tp Hai Duong
Công ty em nhận nhập khẩu uỷ thác cho khách hàng, (khách hàng đã ký hợp đồng mua bán với công ty nước ngoài rồi, công ty em chỉ làm các thủ tục nhập hàng về thôi ạ) em đang lơ ngơ lắm về việc định khoản các nghiệp vụ phát sinh từ việc nhập uỷ thác này, các bác giúp em với ạ.

Bạn có thể định khoản như sau:

Về lô hàng NK:

Nợ 156: Tổng giá trị lô hàng bao gồm cả thuế NK, TTĐB, GTGT hàng NK
Có 331: Giá trị lô hàng phải trả nước ngoài (nếu trong TH khách hàng trả tiền trự tiếp cho bên nước ngoài thì ko cần định khoản này)
Có 3332: Thuế TTĐB
Có 33312: Thuế GTGT
Xuất 1 Hóa đơn trong đó ghi rõ các khoản trong trị giá lô hàng và định khoản:
Nợ 131
Có 156

Còn phần doanh thu phí ủy thác:
Nợ 131
Có 511
Có 33311

Best regards,

H

hoanghau025

Guest
23/5/08
21
0
1
44
Vùng Biên
trong trường hợp này thì ko nhập kho lô hàng này. ko ĐK TK 156 đâu. vì HĐ bên cty uỷ thác đã ký với bên nước ngoài rùi. cty bạn chỉ đứng tên trên TKHQ thôi. còn TK 331 thì lại càng ko thể ĐK đc, vì cty kia họ ký với bên nước ngoài thì đương nhiên khoản này họ sẽ phải thanh toán với nhau. Cty bạn chỉ ăn phần hoa hồng uỷ thác NK thôi.
chào nhé.

H

Ha leadco

Guest
22/6/06
12
0
0
42
Ha Dong
e xuất 2 HĐ cho cty kia. 1 HĐ ghi giá hoa hồng đc hưởng theo HĐ NK uỷ thác đã ký, 1 HĐ ghi giá trị hàng hoá trên tờ khai HQ. nhớ là ghi giá gốc thui nhé. (giá trị HH + thuế NK + thuế TTĐB nếu có).

Cảm ơn chị nhiều, em muốn hỏi thêm là cty em chỉ đứng tên để nhập khẩu hàng thì vẫn faỉ xuất hoá đơn cho giá gốc của hàng hoá đó ạ? Nếu có thì trong tháng đó, ngoài việc nộp báo cáo thuế tháng (có kê khai hoá đơn đầu ra phần hoa hồng được hưởng)ra mình có fải nộp thêm 1 bản báo cáo thuế tháng của khoản giá gốc không ạ?

K

kinhcoong

Guest
đúng rùi. vẫn phải kê khai báo cáo thuế bình thường cả 2 HĐ kia. nhưng ko ghi nhận nhập kho, kê lên báo cáo thuế tháng để CQ thuế họ biết là bạn sử dụng HĐ đúng cách thui,

N

NguyenTrang789

Guest
13/10/08
10
0
0
Ha Noi
Bac Ha oi,
Cho tớ hỏi một câu. Trong Invoice, Packing List, AWB bên nước ngoài nó gửi về đều đề tên công ty kia hết ah? Cả Bill to, Ship to???
Cứu tớ với
Urgent

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA