Mỗi tuần một chuyên đề

Chỉ em cách lập mẫu 05/TNCN với

• Thread starter QuocChau
  • Ngày gửi
Q

QuocChau

Guest
11/4/08
44
0
6
TP.HCM
Anh Chị ơi, em có thắc mắc cái này

Hằng tháng chị này nhận lương là 11.694.052đ
Trừ BHXH,BHYT là: 656.941đ
Thu nhập chịu thuế là:11.037.111đ
Thuế TNCN phải nộp là: 603.711đ

Vậy trên tờ 05/TNCN em trình bày phần lương ra sao?(phần lương này là chưa trừ bảo hiểm hay đã trừ Bh cứu em với. em mới làm mẫu này lần đầu tiên.Nếu chưa trừ BH thì Mục 1 không bằng 1.a + 1.b

Em lam như vầy có đúng không?

Cột thu nhập chịu thuế:11.037.711
Trong đó:
Lương: 11.694.052????
Thưởng:0
Tiền nhà:0
Thu nhập khác :0

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

k39d3

Guest
12/11/07
18
0
0
Hà Nội
Hi ban,

Theo cái mẫu 05/TNCN thì trong phần chi tiết tiền lương: bạn sẽ điền theo số tiền lương đã trừ BHXH vì trong theo thông tư 81 không có sự tách bạch 2 khái niệm thu nhập chịu thuế và thu nhập tính thuế --> ban nên điền theo số tiền đã trừ BHXH để cho có sự phù hợp với số thuế mà bạn đã tính ra nhé.

Phần chi tiết bạn đã ghi theo số tiền đã trừ BHXH --> dòng tổng cộng cũng chính là số tiền đấy luôn.

Chúc bạn thành công trong công việc.

Q

QuocChau

Guest
11/4/08
44
0
6
TP.HCM
Hi ban,

Theo cái mẫu 05/TNCN thì trong phần chi tiết tiền lương: bạn sẽ điền theo số tiền lương đã trừ BHXH vì trong theo thông tư 81 không có sự tách bạch 2 khái niệm thu nhập chịu thuế và thu nhập tính thuế --> ban nên điền theo số tiền đã trừ BHXH để cho có sự phù hợp với số thuế mà bạn đã tính ra nhé.

Phần chi tiết bạn đã ghi theo số tiền đã trừ BHXH --> dòng tổng cộng cũng chính là số tiền đấy luôn.

Chúc bạn thành công trong công việc.

Cảm ơn k39d3, mình cũng nghĩ giống như bạn vậy, phải ghi theo số đã trừ BHXH, vì như thế thuế mới có căn cứ để tính ra thuế phải nộp chứ.Nếu vậy thì người ta ghi đại là "thu nhập chịu thuế " cho rồi! làm cho khó hiểu quá hà!