Tờ khai 01/TNCN

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Dòng 3 của Tờ khai 01/TNCN (Tổng số tiền chi trả cho cá nhân thuộc diện nộp thuế), số này là Tổng TNhap của NV - BH - KPCD- TNCN- tạm ứng.
đúng k nhỉ? mình thắc mắc ở chỗ trừ tạm ứng.
Thân.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Dòng 3 của Tờ khai 01/TNCN (Tổng số tiền chi trả cho cá nhân thuộc diện nộp thuế), số này là Tổng TNhap của NV - BH - KPCD- TNCN- tạm ứng.
đúng k nhỉ? mình thắc mắc ở chỗ trừ tạm ứng.
Thân.
ko có tạm ứng ở đây nhé bạn.
Nó chính là tổng thu nhập để tính thuế đó

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

sure ko nhỉ? Lâu nay mình hiểu "Tổng số tiền chi trả cho cá nhân thuộc diện nộp thuế" là tổng số tiển những cá nhân thuộc diện nộp thuế thực nhận trong kì (đã trừ hết những khoản khấu trừ và giảm trừ). chứ ko nghĩ nó là Thu nhập chịu thuế.
Thân!

Q

QuocChau

Guest
11/4/08
44
0
6
TP.HCM

Nếu là tổng thu nhập để tính thuế thì mình nghĩ là thuế sẽ ghi rõ là thu nhập chịu thuế để khỏi thét mét. Mình làm tờ khai này, sếp mình bảo là tiền lương gross đó, tức là có luôn số tiền BHXH, BHYT đó. Mình cũng đang thét mét cái vụ này!Có bạn nào làm bên thuế không giải thích hộ zới.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bên tớ thì làm như sau: VD: làm HĐ với NLĐ lương là 8tr, BHXH, BHYT là 2tr, như vậy, thu nhập chịu thuế là 6 tr. Các bạn đem tổng các loại tương tự 6 tr như thế sẽ ra Tổng số tiền chi trả cho cá nhân thuộc diện nộp thuế
Đừng mang cái tạm ứng ra đây, ứng trước hay là ứng sau thì vẫn là thu nhập mà!!! :D

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Tiện đây cho Vando hỏi luôn:
Từ tháng 10/2008 đơn vị có được khấu trừ luôn tiền thù lao đơn vị được hưởng (0.5%) khi nộp thuế hay không (vì trong phần mềm HTKK 1.31 không nhập được chỉ tiêu này.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Theo mình được biết thì hiện nay DN không được hưởng 0.5% thu hộ thuế TNCN đâu.

L

lanminh

Sơ cấp
23/10/08
20
0
1
Hanoi
Dòng 3 bên mình vẫn ghi số tiền nhân viên được nhận (take -home, sau khi đã trừ bảo hiểm XH,YT..) Cũng không chắc là có đúng hay không. Không biết có văn bản hướng dẫn nào không nhỉ?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
phần mêm đã có bản sửa chữa vấn đề này rùi. DN ko đượchưorng 0.5% đâu