Mỗi tuần một chuyên đề

Đơn hàng tiền USD, thanh toán tiền USD, hạch toán tiền Việt?

• Thread starter nhathaiace
  • Ngày gửi
N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Chào các bạn
Công ty mình có kinh doanh nhà hàng, trên phiếu order tính tiền cho khách hàng lau nay ghi bằng tiền Việt Nam đồng. Sau khi tập hợp order bán hàng thì thu ngân sẽ in hóa đơn đỏ trong ngày .
Nay sếp muốn trên order đó chuyển sang ghi bằng USD với tỷ giá cố định, sau khi thu USD từ khách hàng thì sẽ đem ra đổi sang tiền Việt ở ngân hàng có chứng từ đổi tiền hẳn hoi.
Mình có trình bày với Sếp là làm như vậy cũng được nhưng trên hệ thống sổ sách kế toán của mình sẽ vẫn phải hạch toán theo VNĐ, phần chênh lệch do đổi USD sang VNĐ thì mình hạch toán lãi/lỗ tỷ giá thôi, tất nhiên là cũng phải là tiền VNĐ.
Các bạn thấy làm như vậy đúng không ?Mong các bạn cho ý kiến đóng góp.
Mình cảm ơn nhiều .

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckyluci

Sơ cấp
25/7/08
12
0
1
TP Hồ Chí Minh
Chào các bạn
Công ty mình có kinh doanh nhà hàng, trên phiếu order tính tiền cho khách hàng lau nay ghi bằng tiền Việt Nam đồng. Sau khi tập hợp order bán hàng thì thu ngân sẽ in hóa đơn đỏ trong ngày .
Nay sếp muốn trên order đó chuyển sang ghi bằng USD với tỷ giá cố định, sau khi thu USD từ khách hàng thì sẽ đem ra đổi sang tiền Việt ở ngân hàng có chứng từ đổi tiền hẳn hoi.
Mình có trình bày với Sếp là làm như vậy cũng được nhưng trên hệ thống sổ sách kế toán của mình sẽ vẫn phải hạch toán theo VNĐ, phần chênh lệch do đổi USD sang VNĐ thì mình hạch toán lãi/lỗ tỷ giá thôi, tất nhiên là cũng phải là tiền VNĐ.
Các bạn thấy làm như vậy đúng không ?Mong các bạn cho ý kiến đóng góp.
Mình cảm ơn nhiều .
Chào bạn,theo như bạn nói vậy thì trên hoá đơn đỏ là tiền VNĐ hay USD ,vì nếu ghi USD thì phải đăng ký đó .Còn "muốn trên order đó chuyển sang ghi bằng USD với tỷ giá cố định" là sao mình chưa hỉu ý bạn :005:

N

nhathaiace

Guest
29/5/06
53
0
0
46
VietNam
Chào bạn
Trên hóa đơn đỏ lau nay vẫn ghi song song 2 loai tiền, VNĐ và USD, nhân viên có thể thu VNĐ hay USD tuỳ vào khách hàng. Tỷ giá cố định trong lúc in hóa đơn đỏ là 16.000 VNĐ/1 USD.
Và kế toán hạch toán doanh thu trên sổ sách kế toán thì vẫn là VNĐ, nếu có thu USD thì sẽ đem đổi thành VNĐ ở ngân hàng thương mại và vẫn hạch toán lỗ lãi tỷ giá.
Ýmình chỉ đổi lại là ghi tiền USD thay bằng VNĐ trên order thôi, còn lại cách ghi sổ kế toán vẫn là VNĐ như trước đây, và cũng hạch toán lãi lỗ tỷ giá.
Nói chung lại nhân viên bán hàng sẽ thu bằng tiền USD, tập hợp các order để in hóa đơn đỏ, và sẽ đổi tiền USD ra VNĐ hàng ngày tại ngân hàng thương mại và hạch toán lãi lỗ tỷ giá.

Trinhtaythi

Trinhtaythi

Badico.info
29/9/08
185
0
16
Ha Noi
badico.info
Theo mình thì order nên để 2 loại tiền vì sẽ thuận lợi hơn cho việc thanh toán của khách hàng. Khi có tỷ giá cố định trên HĐ thì việc hạch toán sẽ đơn giản hơn, bạn đâu có nhất thiết phải hạch toán chênh lệch tỷ giá nhỉ??? Dù khách trả bằng tiền USD hay tiền VND thì khi hạch toán bạn cứ theo số tiền VND thôi.

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Chào bạn
Trên hóa đơn đỏ lau nay vẫn ghi song song 2 loai tiền, VNĐ và USD, nhân viên có thể thu VNĐ hay USD tuỳ vào khách hàng. Tỷ giá cố định trong lúc in hóa đơn đỏ là 16.000 VNĐ/1 USD.
Và kế toán hạch toán doanh thu trên sổ sách kế toán thì vẫn là VNĐ, nếu có thu USD thì sẽ đem đổi thành VNĐ ở ngân hàng thương mại và vẫn hạch toán lỗ lãi tỷ giá.
Ýmình chỉ đổi lại là ghi tiền USD thay bằng VNĐ trên order thôi, còn lại cách ghi sổ kế toán vẫn là VNĐ như trước đây, và cũng hạch toán lãi lỗ tỷ giá.
Nói chung lại nhân viên bán hàng sẽ thu bằng tiền USD, tập hợp các order để in hóa đơn đỏ, và sẽ đổi tiền USD ra VNĐ hàng ngày tại ngân hàng thương mại và hạch toán lãi lỗ tỷ giá.
Vấn đề ở đây là bạn thu tiền việt nam hay usd mà thôi. Nếu thu hoàn toàn bằng usd. Thì bạn cứ hạch toán bình thường theo tỷ giá cố định do công ty bạn qui định (hay còn gọi là tỉ giá hạch toán). Khi bán usd thì hạch toán lãi lỗ tỉ giá mà thôi
Ví dụ bạn có 03 order. 200,300,400
Thì ghi hóa đơn 990 x16000 định khoản
Nợ 1112 990 x16.000
Có 3331 90 x16.000
Có 511 900 x16.000
đồng thời ghi nợ là Nợ 007 990 usd
Khi bán usd
Nợ 1111 990 x tỉ giá BQLNH
Có 1112 990 x 16.000
Hoặc Có 515 nếu lãi tỉ giá
Hoặc Nợ 635 nếu lỗ tỉ giá
Đồng thời ghi có 007
Còn trường hợp công ty bạn có thu tiền việt.
Thì bạn chỉ hạch toán
Nợ 1111 sô tiền việt thu được
Có 3331
Có 511 tất cả bằng tiền việt mà chẳng có chênh lệch tỉ giá nào ở đây cả.

T

thobtc

Guest
12/9/05
3
0
0
Quang Ninh
Phần bạn hỏi mình thấy trong QĐ 15, QĐ hướng dẫn KT DN VVN (mình ko nhớ) hoặc thông tư hướng dẫn chuẩn mực về ảnh hưỏng của thay đổi tỷ giá đã hướng dẫn rất rõ rồi mà

Mình cũng đồng quan điểm với 1 số bạn ở đây là nên ghi 2 loại tiền trên hoá đơn, sếp của bạn ở đây nghĩ rằng tỷ giá sẽ tăng mạnh nên muốn để như vậy mà. Nếu như tỷ giá xuống mạnh thì các bạn sẽ lại thiệt đó. cái quan trọng là cần cân đối lợi ích và hạn chế nhất ảnh hưởng (cân đối với các chi phí đầu vào phải thanh toán bằng loại tiền nào).

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA