Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

muathu_67

Guest
28/2/06
15
0
1
Thanh pho Ho Chi Minh
Chào Anh Hùng!
Anh cho mình hỏi, trường hợp cty mình có phát sinh thuế TNCN cho 1 trường hợp 1 tháng 40.000đ. Minh đã làm BC quý 2/2009 số tiền phải nộp là 120.000đ. Như Vậy có đúng chưa? và mình được miễn đóng số thuế này luôn hả?Rất mong anh trả lời giúp
Cám ơn Anh nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chào Anh Hùng!
Anh cho mình hỏi, trường hợp cty mình có phát sinh thuế TNCN cho 1 trường hợp 1 tháng 40.000đ. Minh đã làm BC quý 2/2009 số tiền phải nộp là 120.000đ. Như Vậy có đúng chưa? và mình được miễn đóng số thuế này luôn hả?Rất mong anh trả lời giúp
Cám ơn Anh nhiều

Bạn làm báo cáo theo quý trong trường hợp này là đúng rồi vì tổng số thuế TNCN phải nộp hàng tháng nếu nhỏ hơn 5 triệu đồng thì được phép làm báo cáo theo quý.

Trường hợp bạn làm báo cáo theo quý II của năm 2009 này sẽ vướng thu nhập của tháng 06 đang còn lấn cấn việc miễn hay không (vì còn chờ quyết định tính theo thời điểm phát sinh thu nhập hay nguồn gốc thu nhập).

X

xukemm

Guest
26/10/07
6
0
0
Ha Noi
Các bác cho em hỏi. Lương tính BHXH và thuế TNCN là số tiền ghi trong hợp đồng lao động. Nhưng công ty em trong hợp đồng lao động chỉ ghi số lương cơ bản, các khoản phụ cấp và thưởng có đề cập đến nhưng lại linh động theo từng tháng như điện thoại trả theo hoá đơn, thưởng theo trách nhiệm và mức độ hoàn thành công việc. Như vậy thì số BHXH sẽ tính như thế nào? Thu nhập chịu thuế sẽ tính dựa vào tổng thu nhập hàng tháng chứ không phải theo như hợp đồng lao động đúng ko ạ?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Các bác cho em hỏi. Lương tính BHXH và thuế TNCN là số tiền ghi trong hợp đồng lao động. Nhưng công ty em trong hợp đồng lao động chỉ ghi số lương cơ bản, các khoản phụ cấp và thưởng có đề cập đến nhưng lại linh động theo từng tháng như điện thoại trả theo hoá đơn, thưởng theo trách nhiệm và mức độ hoàn thành công việc. Như vậy thì số BHXH sẽ tính như thế nào? Thu nhập chịu thuế sẽ tính dựa vào tổng thu nhập hàng tháng chứ không phải theo như hợp đồng lao động đúng ko ạ?

Theo quy định, tiền lương làm cơ sở đóng BHXH, BHYT là tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động. Tiền lương để tính thuế TNCN là tất cả các khỏan thu nhập mà nguời lao động thực nhận từ cơ quan chi trả thu nhập và các khỏan khác mang tính chất là tiền lương, tiền công. Như vậy có khi số tiền lương đóng BHXH sẽ bằng tiền luơng tính thuế TNCN nếu như không phát sinh thêm các khỏan thu nhập khác ngòai hợp đồng và ngược lại.

X

xukemm

Guest
26/10/07
6
0
0
Ha Noi
Theo quy định, tiền lương làm cơ sở đóng BHXH, BHYT là tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động. Tiền lương để tính thuế TNCN là tất cả các khỏan thu nhập mà nguời lao động thực nhận từ cơ quan chi trả thu nhập và các khỏan khác mang tính chất là tiền lương, tiền công. Như vậy có khi số tiền lương đóng BHXH sẽ bằng tiền luơng tính thuế TNCN nếu như không phát sinh thêm các khỏan thu nhập khác ngòai hợp đồng và ngược lại.

Em đã hiểu tiền lương tính thuế TNCN nhưng còn lương tính BHXH thì sao hả bác. Trong hợp đồng lao động bên em ghi là tiền lương cơ bản là 1.200.000, các khoản tiền thưởng trách nhiệm và hiệu quả công việc tính theo hiệu quả công việc và doanh số hàng tháng. Như thế căn cứ để tính BHXH là 1.200.000 hả bác?

T

tuancao29

Guest
6/7/08
2
0
1
43
Ninh binh
Luật thuế TNCN được Quốc hội ban hành vào ngày 21/11/2007 và nghị định 100/2008/NĐ-CP ban hành ngày 08/09/2008 sẽ có hiệu lực thi hành chính thức vào ngày 01/01/2009. Tuy vào thời điểm hiện nay vẫn còn chờ thông tư chính thức của BTC hướng dẫn 1 số điểm chưa rõ ràng về luật này nhưng để các bạn có cái nhìn tổng thể về các quy định mới so với quy định hiện hành (Thông tư 81/2004/TT-BTC) tôi gửi các bạn bản so sánh này để các bạn có thể chuẩn bị trước 1 số vấn đề kỹ thuật cần thiết.

Đính kèm theo bài viết này là file excel phục vụ cho việc tính thuế TNCN mới, các bạn có thể lấy để tham khảo.

Các ý kiến đóng góp để hòan thiện mong các bạn đưa luôn vào topic này nhé.
Mình xem mau bieu tinh thue năm 2009 rồi nhưng hình như trong công thức phần giảm trừ chưa tính đến phần giảm trừ 4.000.000đ của bản thân người lao động rồi, như thế là ko chuẩn trong việc tính thuế. Bà con xem lại nhé!!!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Mình xem mau bieu tinh thue năm 2009 rồi nhưng hình như trong công thức phần giảm trừ chưa tính đến phần giảm trừ 4.000.000đ của bản thân người lao động rồi, như thế là ko chuẩn trong việc tính thuế. Bà con xem lại nhé!!!

Theo quy định tai điều 19 của Luật thuế TNCN như sau:

"Điều 19. Giảm trừ gia cảnh
1. Giảm trừ gia cảnh là số tiền được trừ vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế đối với thu nhập từ kinh doanh, tiền lương, tiền công của đối tượng nộp thuế là cá nhân cư trú. Giảm trừ gia cảnh gồm hai phần sau đây:
a) Mức giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế là 4 triệu đồng/tháng (48 triệu đồng/năm);
b) Mức giảm trừ đối với mỗi người phụ thuộc là 1,6 triệu đồng/tháng."

Như vậy giảm trừ gia cảnh là 1 định nghĩa bao gồm khỏan giảm trừ cho chính bản thân ngươì nộp thuế và người phụ thuộc (nếu có) và chỉ tiêu này tương ứng vơí cột số 17 trong mẫu biểu mà tôi đã làm trứớc đây vì thế tôi khẳng định lại là bạn áp dụng mẫu biểu này vào tính thuế TNCN thì chẳng có thể sót khoản nào cả.

Khi bạn xem 1 mẫu biểu nào đó thì cần cố gắng xem lại quy định có liên quan xem họ quy định thế nào rồi hãy khẳng định vơí người khác vì điều này có thể ảnh hưởng tới 1 số bạn khi mà họ còn đang tờ mờ về chính vấn đề đó.

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM

1/Tiền lương, tiền công đóng BHXH hiện nay như sau:

1.1/Các đối tượng đang hưởng lương theo thang, bảng lương quy định tại nghị định 204, 205/2004/NĐ-CP, bao gồm: CBCNVC nhà nước, CB, NV, người lao động đang làm việc tại các công ty nhà nước, tập đoàn KT (CC TL theo NĐ 141), cty TNHH một thành viên do nhà nước SH 100% vốn điều lệ.(CC TL theo NĐ 86) thì tiền lương đóng BHXH là ([hệ số lương]+[PC])x[lương tối thiểu chung].

1.2/Các đối tượng còn lại thì theo HĐLĐ (như TRANVANHUNG nêu).

2/TNCN xem NĐ100 nhé.

Thân,

Sửa lần cuối:
T

thanhmai2006

Guest
15/7/08
1
0
0
40
Binh Duong
Thanks!

Cám ơn bạn về đề tài này, nhờ có nó mà giúp mình nhiều trong việc hiểu sâu hơn về thuế TNCN

H

hieu002

Guest
31/7/08
1
0
0
tp. hcm
Chào tất cả gia đình! Mình có một thắc mắc mà muốn cả nhà giải thích giúp đây. MÌnh làm việc cho một tờ Báo, mà Báo này hoạt động cả về lĩnh vực từ thiện nữa đó các bạn ah.
Vì làm chương trình từ thiện nhưng vẫn phải trả tiền vận động tài trợ cho người đi vận động nên % trích ra cũng rất là nhiều. Xong một chương trình thì người vận động tài trợ có thể nhận được số tiền lên đến gần 100 triệu đồng. Vì lúc trước bấy giờ kế toán cũ không thu tiền thuế TNCN nên cứ theo đó là mấy người chạy vận động không chịu nộp thuế TNCN.
Nhưng luật thuế TNCN mới áp dụng thì tất cả những đối tượng lao động có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì đều phải nộp thuế TNCN với từng mức khác nhau với mức thu nhập mà mình làm được đúng không cả nhà. Vì mấy người vận động chương trình này chỉ là cộng tác viên nên 1 năm họ chỉ làm 1 đến 2 chương trình cho Báo mình thôi mà thu nhập của họ lên đến số tiền lớn như vậy đó, vậy cho mình hỏi lúc chi trả tiền hoa hồng vận động tài trợ đó mình có phải thu ngay thời điểm chi trả không àh, vì mình là kế toán mới ra trường nên đang bở ngở vấn đề này lắm. Mong cả nhà giúp đỡ.

K

Khoaitim

Guest
6/2/09
1
0
1
Ha Noi
Bác TranVanHung ơi cho em hỏi chút. do đặc thù công việc, thu nhập của nhân viên tại cty em hầu như chỉ phát sinh vào 4 tháng cuối năm (mặc dù họ vẫn làm cả năm, có hợp đồng dài hạn - thu nhập tính theo sản phẩm khi nào tiền hđồng về thì trả). Như vậy thu nhập cả năm có người chỉ khoảng 30-40 triệu thôi nhưng vào tháng phát sinh thì em vẫn phải kê thuế TNCN. Vậy trong trường hợp này em phải làm thế nào cho hợp lý vì nviên làm việc cả năm đc mấy đồng lương lại phải trừ thuế TNCN nữa thì không thoả đáng

G

giangttl

Guest
22/2/08
1
0
1
Đà Nẵng
Chào anh Hùng!
Đơn vị có nhận thực hiện một dự án ODA. Người ở đơn vị khác có tham gia dự án tại đơn vị em vào ngoài giờ hành chính. Hàng tháng dự án bên em có chi trả cho họ trên 500.000đồng/tháng. Vậy em có phải tính thuế TNCN 10% của họ hay không anh? Vì họ thắc mắc đọc trên mạng bảo có thông tin thu nhập từ làm thêm giờ không phải tính thuế TNCN

B

Bờm

Guest
29/11/05
19
0
0
Ha noi
Em nhờ các anh chị xem giúp trường hợp của em.
Công ty em phát sinh thuế TNCN từ Q3/2009, Tổng số tiền thuế 1 tháng phải nộp là 720.000 nên em nộp tờ khai theo Quí. Trong đó có 02 trưòng hợp có đăng ký giảm trừ gia cảnh.
Nhưng từ tháng 7/2009 (tháng bắt đầu phát sinh thuế TNCN) em chưa nộp bản đăng ký người phụ thuộc được giảm trừ gia cảnh theo mẫu 16/ĐK-TNCN cho Cơ quan thuế . Các anh chị cho em hỏi:
1. Bây h em nộp bảng đăng ký giảm trừ gia cảnh + hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh thì có bị phạt ko ah?
2. Các tháng phát sinh thuế thu nhập cá nhân (cụ thể đến thời điểm bây h là T7+8+9), em có được tính giảm trừ gia cảnh cho 02 trường hợp này ko? (vì em chưa nộp bản đăng ký này cho cơ quan thuế)
Em cám ơn.

D

duongcapico

Sơ cấp
27/11/08
11
0
0
41
ha noi
anh chị cho em hỏi voi, cty em lương cao nhât là 4t ko trừ gia cảnh ji hết, có phải nộp TTNCN ko? và nếu làm tờ khai thuế TNCN theo quý, em có phải làm tờ khai từ quý 1 ko?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
anh chị cho em hỏi voi, cty em lương cao nhât là 4t ko trừ gia cảnh ji hết, có phải nộp TTNCN ko? và nếu làm tờ khai thuế TNCN theo quý, em có phải làm tờ khai từ quý 1 ko?

Lương trên 4 tr mới phải nộp thuế TNCN. Trong kỳ nếu không phát sinh số thuế TNCN phải nộp thì không phải kê khai.
Số thuế TNCN phát sinh < 5 tr thì kê khai theo quí.
Trường hợp của bạn không cần kê khai.

P

pmanhduc

Guest
4/9/09
21
0
0
ha noi
Em nhờ các anh chị xem giúp trường hợp của em.
Công ty em phát sinh thuế TNCN từ Q3/2009, Tổng số tiền thuế 1 tháng phải nộp là 720.000 nên em nộp tờ khai theo Quí. Trong đó có 02 trưòng hợp có đăng ký giảm trừ gia cảnh.
Nhưng từ tháng 7/2009 (tháng bắt đầu phát sinh thuế TNCN) em chưa nộp bản đăng ký người phụ thuộc được giảm trừ gia cảnh theo mẫu 16/ĐK-TNCN cho Cơ quan thuế . Các anh chị cho em hỏi:
1. Bây h em nộp bảng đăng ký giảm trừ gia cảnh + hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh thì có bị phạt ko ah?
2. Các tháng phát sinh thuế thu nhập cá nhân (cụ thể đến thời điểm bây h là T7+8+9), em có được tính giảm trừ gia cảnh cho 02 trường hợp này ko? (vì em chưa nộp bản đăng ký này cho cơ quan thuế)
Em cám ơn.

vẫn được khấu trừ nhé. nhưng phải có đầy đủ hồ sơ không CQ thuế lại hạch. bởi vì mình còn có quyết toán thuế cuối năm, cuối kỳ mà. tốt nhất nộp vừa vừa thui chứ chờ hoàn thuế lâu lắm. thân!

H

huonglsisvina

Guest
15/2/08
14
0
0
42
Dong Anh - Ha Noi
Chào các bạn,
Các bạn cho mình hỏi chút về giảm trừ gia cảnh cho người nước ngoài với. Người nước ngoài sang làm việc tại VN, gia đình họ cũng sang theo (mình đã làm giảm trừ cho con ho dưới 18 tuổi). Nhưng còn vợ của họ thì có được giảm trừ không? Mình đã giải thích với họ rồi nhưng họ yêu cầu mình làm công văn hỏi Cục thuế lại (vì họ nói là vợ họ đi theo họ và phụ thuộc vào họ nên phải đc giảm trừ). Có bạn nào biết về vấn đề này không trả lời giúp mình với.
Mình cảm ơn nhiều nhiều!

C

chonggiavanyeu

Sơ cấp
1/4/09
11
1
0
40
Hanoi
Mọi người cho em hỏi với, theo bảng tính lương Gross của TT 84 ấy, thì e đọc thấy phần ghi chú: "Net là thu nhập/tháng của cá nhân thực nhận theo hợp đồng chưa có thuế TNCN", thế nhưng bên công ty em, lương net ko những ko bao gồm thuế TNCN mà còn ko bao gồm BHXH, BHYT và BHTN nữa. Vậy tức là em ko thể áp dụng lương net vào công thức tính Gross này à?
Hoawjc khi e dùng bảng tính TNCN của anh Hùng, thì sau khi quy đổi, phần giảm trừ cho bảo hiểm, e ko điền thêm gì nữa?
Em muốn hỏi thêm nữa là có cần tính gross trung bình của 6 tháng ko hay là cứ tính từng tháng vậy?
Sorry vì em hỏi nhiều quá, đọc mãi ngâm mãi mà ko ra

C

chonggiavanyeu

Sơ cấp
1/4/09
11
1
0
40
Hanoi
Chào các bạn,
Các bạn cho mình hỏi chút về giảm trừ gia cảnh cho người nước ngoài với. Người nước ngoài sang làm việc tại VN, gia đình họ cũng sang theo (mình đã làm giảm trừ cho con ho dưới 18 tuổi). Nhưng còn vợ của họ thì có được giảm trừ không? Mình đã giải thích với họ rồi nhưng họ yêu cầu mình làm công văn hỏi Cục thuế lại (vì họ nói là vợ họ đi theo họ và phụ thuộc vào họ nên phải đc giảm trừ). Có bạn nào biết về vấn đề này không trả lời giúp mình với.
Mình cảm ơn nhiều nhiều!

bên mình cũng thế đấy, đăng ký giảm trừ cho các con dưới 18 tuổi thôi, vợ thì dù ko có việc làm nhưng lấy đâu ra tài liệu hay xác nhận chứng minh là ko có thu nhập, hay là thu nhập dưới VND 500ngàn dau, cho nên ko thể đăng ký giảm trừ cho vợ được

C

chonggiavanyeu

Sơ cấp
1/4/09
11
1
0
40
Hanoi
Cho em hỏi thêm là: tiền thưởng năm 2009 (tháng lương thứ 13), cơ quan em chi trả cho người lao động vào tháng 1 hoặc tháng 2 năm 2010 (tức là trước tết Nguyên Đán), vậy khi quyết toán thuế của năm 2009, em có cần cho khoản tiền thưởng này vào ko hay là để quyết toán năm 2010?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.