Các điểm cần lưu ý về Luật thuế TNCN có hiệu lực từ 01/01/2009

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

batdongsanOTC

Guest
10/12/09
2
0
0
hanoi
Vừa rồi em có bán nhà sổ đỏ. Tên công ty. Xuất hoá đơn.
Ko hiểu sao bên thuế yêu cầu công ty ký tờ khai nộp thuế thu nhập cá nhân.
Có ai biết chỉ giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LoanThuan

Sơ cấp
18/7/08
8
0
0
49
76 Dien bien Phu Q 1
Hic, chẳng cao thủ nào trả lời cho em cả, huhu

Tiền thưởng 2009 mà chi trả trước 31/3/2010, thì bạn đưa vào quyết toán thu nhập 2009 và theo qui định, bạn chỉ phải tính thu nhập tính thuế 50% của tiền thưởng đó thôi. Do năm 2009 là năm đặc biệt, nên chi trả năm 2010 vẩn được tính thuế 2009 thep qui định trên. Từ 2010 trở đi tính thuế và quyết toán theo thời điểm thực trả.

Thân

M

minhlong198

Guest
9/6/09
1
0
0
37
Thanh Thai, Quan 10, TpHCM
Thuế thu nhập cá nhân

:wall:Mình tìm trong chương trình TNCN 2.3 và HTKK 2.1 mà vẫn không thấy biểu mẫu gì liên quan đến kê khai hay là quyết toán gì hết. Mà chỉ thấy mấy biểu mẫu 02,03,04 gì đó thôi. Mong các bạn giúp mình.

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
đúng rồi bạn ạ. Mọi cá nhân có thu nhập đều được giảm 4triệu đồng/tháng.
Ví dụ thu nhập của bạn là 10 trđ thì bạn chỉ phải đóng thuế thu nhập cá nhân của khoản thu nhập còn lại sau khi đã trừ giảm trừ gia cảnh (gồm cho bản thân và người phụ thuộc).

N

Nguyen Tran Anh

Guest
25/2/09
3
0
0
tphcm
Cảm ơn anh Hùng nhiều về bài viết này.

S

shinsei

Guest
30/12/09
9
0
0
Ha Noi
Tranvanhung ơi, mình xem trong các điểm mới của thuế TNCN 2009 của bạn, có thấy biểu thuế TNCN cho người nước ngoài... Mình tưởng sang 2009 thì người nước ngoài cũng tính như người VN rồi chứ???

N

nguyen thi thu

Guest
27/2/06
9
0
1
Hanoi
Chào cả nhà, tham gia DĐ khá lâu rồi nhưng mình lười viết quá, chỉ vào đọc và tìm tài liệu, và cũng bị DĐ nhắc nhở khá lâu rồi.
Hôm nay cả nhà cho mình hỏi nhờ 1 chút về thuế TNCN nhé: Cty chỗ mình do có 1 chút chậm trễ về thủ tục nên dầu năm và cuối năm 2009 mới chi thưởng cho người lao động từ quỹ khen thưởng và phúc lợi của năm 2008, vậy cho mình hỏi tiền thưởng này có phải tính để nộp thuế TNCN không? (vì TT 160/2009/TT-BTC) chỉ nói là tiền thưởng của 6 tháng đầu năm 2009 nếu chi trả trong 6 tháng cuối năm 2009 thì được miễn thuế TNCN), mình có qua cục thuế hỏi thì ở đó họ nói là nếu là quỹ KTPL của năm 2008 thì hiện tại vẫn nộp tính nộp thuế TNCN theo Pháp lệnh thuế TN với người có thu nhập cao, mình hỏi theo hướng dẫn nào thì bảo "tôi nói thế chị nghe thì nghe, không nghe thì nếu bị nộp phạt thì chị phải chịu nhé.", vậy xin hỏi nhờ các bạn đã có ai gặp trường hợp này chưa? và có phải tính nộp thuế TNCN ko ạ?

Xin cảm ơn.

T

trieuha

Guest
26/2/08
10
0
0
hà nội
Cho tôi hỏi, tiền lương tháng thứ 13 năm 2009 (coi là tiền thưởng) có được tính giảm trừ gia cảnh và người phụ thuộc không? Nếu coi tháng lương thứ 13 là tiền thưởng thì được giảm trừ 50% tiền thuế đúng ko ạ?

Em ruột mình đang học đại học, mình có được giảm trừ người phụ thuộc (1.6tr) cho em mình ko? Hồ sơ bao gồm cái gì? Theo văn bản luật nào vậy?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chào cả nhà, tham gia DĐ khá lâu rồi nhưng mình lười viết quá, chỉ vào đọc và tìm tài liệu, và cũng bị DĐ nhắc nhở khá lâu rồi.
Hôm nay cả nhà cho mình hỏi nhờ 1 chút về thuế TNCN nhé: Cty chỗ mình do có 1 chút chậm trễ về thủ tục nên dầu năm và cuối năm 2009 mới chi thưởng cho người lao động từ quỹ khen thưởng và phúc lợi của năm 2008, vậy cho mình hỏi tiền thưởng này có phải tính để nộp thuế TNCN không? (vì TT 160/2009/TT-BTC) chỉ nói là tiền thưởng của 6 tháng đầu năm 2009 nếu chi trả trong 6 tháng cuối năm 2009 thì được miễn thuế TNCN), mình có qua cục thuế hỏi thì ở đó họ nói là nếu là quỹ KTPL của năm 2008 thì hiện tại vẫn nộp tính nộp thuế TNCN theo Pháp lệnh thuế TN với người có thu nhập cao, mình hỏi theo hướng dẫn nào thì bảo "tôi nói thế chị nghe thì nghe, không nghe thì nếu bị nộp phạt thì chị phải chịu nhé.", vậy xin hỏi nhờ các bạn đã có ai gặp trường hợp này chưa? và có phải tính nộp thuế TNCN ko ạ?

Xin cảm ơn.
- Tiền thưởng của năm 2008 trở về trước nếu chi vào tháng 1 - T6/2009 thì thuộc diện chịu thuế và tính thuế TNCN nhứng năm 2009 khoản này được miễn thuế TNCN (TT160) và không phải QT năm 2009 bạn ạ. Vấn đề này có nhiều hướng dẫn và trên diên đàn cũng đã trao đổi nhiều bạn cố gắng tìm đọc nhé

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cho tôi hỏi, tiền lương tháng thứ 13 năm 2009 (coi là tiền thưởng) có được tính giảm trừ gia cảnh và người phụ thuộc không? Nếu coi tháng lương thứ 13 là tiền thưởng thì được giảm trừ 50% tiền thuế đúng ko ạ?
- Tiền lương tháng 13 (giảm 50%) trả vào tháng nào thì cộng vào và thuộc tổng thu nhập chịu thuế của tháng đó và tính giảm trừ gia cảnh bình thường chứ bạn

N

nguyen thi thu

Guest
27/2/06
9
0
1
Hanoi
- Tiền thưởng của năm 2008 trở về trước nếu chi vào tháng 1 - T6/2009 thì thuộc diện chịu thuế và tính thuế TNCN nhứng năm 2009 khoản này được miễn thuế TNCN (TT160) và không phải QT năm 2009 bạn ạ. Vấn đề này có nhiều hướng dẫn và trên diên đàn cũng đã trao đổi nhiều bạn cố gắng tìm đọc nhé

Cảm ơn bạn nhưng vấn đề ở chỗ là tiền thưởng này lại chi trong tháng 8 và tháng 12/2009 cơ bạn ạ.

A

anhthu13july

Guest
1/5/09
2
0
0
Nha Trang
Chia thành nhiều lần hoặc chia cho nhiều người nhận hộ. Giải pháp quá ổn bạn ạ. Hiện nay mọi người vẫn đang làm thế mà.
Cho em hỏi tí, nếu vậy là mỗi lần chi trả < 500.000 đ/tháng hay là chi trả nhiều lần trong tháng vậy ạ? em cám ơn!

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cho em hỏi tí, nếu vậy là mỗi lần chi trả < 500.000 đ/tháng hay là chi trả nhiều lần trong tháng vậy ạ? em cám ơn!
- Theo quy định thì tiền lương, tiền công thuộc diện phải kê khai theo tháng, vậy thì trả bao nhiêu lần trong tháng cũng vậy thôi

Sửa lần cuối:
T

trieuha

Guest
26/2/08
10
0
0
hà nội
Bố mẹ mình vẫn có thu nhập trên 500.000đ/tháng, vậy em ruột minh đang học đại học mình có được kê khai giảm trừ người phụ thuộc không?Hồ sơ gồm những gì và Theo văn bản pháp luật nào vậy?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Bố mẹ mình vẫn có thu nhập trên 500.000đ/tháng, vậy em ruột minh đang học đại học mình có được kê khai giảm trừ người phụ thuộc không?Hồ sơ gồm những gì và Theo văn bản pháp luật nào vậy?
- Trường hợp này bạn không khai được em bạn là người phụ thuộc để được giảm trừ được.

D

dungtq77

Guest
9/6/08
1
0
0
Bình Định
Theo quy định của luật thuế TNCN : - Các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới mọi hình thức, kể cả thưởng bằng chứng khoán trừ thưởng danh hiệu nhà nước; tiền thưởng cho các giải quốc gia, quốc tế; tiền thưởng sáng chế được NN công nhận, thưởng về phát hiện, khai báo hành vi phạm pháp với nhà nước.
Như vậy cổ phần thưởng cũng nằm trong diện thu nhập chịu thuế có đúng không ?
Tôi chưa rõ chỗ này nhờ các Anh chị trả lời giúp ! Xin cảm ơn .

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Theo quy định của luật thuế TNCN : - Các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới mọi hình thức, kể cả thưởng bằng chứng khoán trừ thưởng danh hiệu nhà nước; tiền thưởng cho các giải quốc gia, quốc tế; tiền thưởng sáng chế được NN công nhận, thưởng về phát hiện, khai báo hành vi phạm pháp với nhà nước.
Như vậy cổ phần thưởng cũng nằm trong diện thu nhập chịu thuế có đúng không ?
Tôi chưa rõ chỗ này nhờ các Anh chị trả lời giúp ! Xin cảm ơn .

Cổ phần thưởng trong năm 2009 cho người lao động trong công ty cp thuộc TNCN từ tiền lương, tiền công thì phải nộp thuế TNCN cho 6 tháng cuối năm 2009, còn cho người đầu tư vốn (shareholder) thì thuộc TNCN từ đầu tư vốn được miễn thuế TNCN năm 2009 (kể cả thời điểm chia thưởng đến 30/06/2010).

N

nhoc_0912

Guest
15/12/06
59
0
0
41
Ha Noi
Cách tính thuế TNCN

Mọi người cho em hỏi: Cơ quan em ngày 20/01 mới trả lương 2009 cho công nhân (lương theo sản phẩm). Theo quyết toán phải trả lương cho từng người là 50 triệu/ năm nhưng do đơn vị không có tiền nên chỉ trả được 40triệu/người/năm. Vậy cho em hỏi em phải tính thuế TNCN theo số tiền nào? 50triệu hay 40 triệu? Mong mọi người giải đáp. Cảm ơn nhiều

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.