Thuế TNCN với lao động thời vụ

• Thread starter Tran My Yen
  • Ngày gửi
T

Tran My Yen

Guest
2/4/05
59
0
0
44
Ha Dong town
Chào các bác, các bác cho em hỏi chút:
Công ty em có ký hợp đồng về thiết kế xây dựng với 1 cá nhân, số tiền là 12triệu đồng, thời gian hoàn thành là 1 tháng. Nếu theo đúng quy định về thuế thu nhập cá nhân thì khoản này phải nộp thuế TNCN 10%. Để không phải nộp thuế, em lập thêm hợp đồng lao động thời vụ với 3 người (4triệu đồng / người), như vậy thì có phải trích thuế TNCN không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
Thuế chặt chẽ lắm: Cứ psinh thu nhập kiểu như thế (vãng lai) =10% x với thu nhập

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
nếu lập thêm hợp đồng lao động thời vụ thì phải có hồ sơ lý lịch của 3 người, văn bằng chứng chỉ liên quan đến công việc, quyết định tiếp nhận lao động do GĐ ký thì mới có sức thuyết phục cơ quan Thuế. Lương của 3 người này được tính chung vào tổng quỹ lương của Cty trong năm, bạn phải xem như thế tổng quỹ lương có ảnh hưởng gì không (về mặt tỷ lệ trên Doanh thu)

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
thôi, xin các bác, bên thuế cực kỳ chặt chẽ. Ko nên lách luật, nhứt là thuế (Đừng mang cơ quan NN zí dụ như bảo hiểm ra nhé, rồi lại tiền lót đường chẳng bõ)

N

namsungoikt

Guest
9/11/03
3
0
0
các bạn ơi, mình có việc này muốn nhờ giúp đỡ. Công ty mình giao việc (có dự trù duyệt kèm theo) trong quá trình triển khai mình đã thuê nhân công làm theo giá khoán. Kết quả là mình đã chi trả 23.400.000 đồng cho 13 người trong 9 ngày (bình quân mỗi ngày công của 1 người là 200.000 đồng/ngay), Khi thanh toán với kế toán thì chị kế toán thu 10% tổng giá trị 23,4tr. mình nói thêm là số công nhân này làm việc tại rừng trong điều kiện trời mưa, bão rất khó khăn. Vậy chị kế toán làm thé có đúng ko, và căn cứ nào để chị ấy thu vậy các bạn. Và mình cũng nói thêm là so với dự trù được duyệt thì mình đã làm ko vượt dự trù. các bạn hãy giúp mình với nhé. thanks. Và nếu được các bạn hãy gửi qua mail giúp mình : buixuannguyen@innovgreen.vn

T

thanhthuyth1402

Guest
10/10/08
1
0
0
mỹ Đình, Hà Nội
Chào các bác, các bác cho em hỏi chút:
Công ty em có ký hợp đồng về thiết kế xây dựng với 1 cá nhân, số tiền là 12triệu đồng, thời gian hoàn thành là 1 tháng. Nếu theo đúng quy định về thuế thu nhập cá nhân thì khoản này phải nộp thuế TNCN 10%. Để không phải nộp thuế, em lập thêm hợp đồng lao động thời vụ với 3 người (4triệu đồng / người), như vậy thì có phải trích thuế TNCN không?

K

Khanh Dinh

Sơ cấp
6/10/08
9
0
0
Khánh Hoà
Chào mọi người, mình là thành viên mới, mình đang làm cho 1 công ty vân tải tàu biển (chỉ là trung gian giữa chủ tàu và chủ hàng và hưởng phần chênh lệch).Có 1 vài hợp đồng vận chuyển có qui định chi phí nhân công bốc xếp do công ty mình chịu.vậy:
1.Tiền công bốc xếp của mỗi người bao nhiêu thì mình sẽ giữ lại 10% để đóng thuế TNCN?
2.Cần có HĐ lao động theo vụ việc cho từng người đúng k?
3.Lúc thanh toán cho họ thì chỉ viết 1 Pc ghi 1 người đại diện nhân thôi đúng k?
Mong mọi người giúp mình vì mình chưa ra trường nên kiến thức, kinh nghiệm hạn chế lắm.Rất cảm ơn mọi người.

K

Khanh Dinh

Sơ cấp
6/10/08
9
0
0
Khánh Hoà
mình đang rất cần sự giúp đỡ từ các bạn.Mong các bạn trả lời.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Bạn làm HĐ giao khoán theo mẫu /08 lĐTL trên thông tư 60 . Lưu ý hợp đồng này là bên bạn ký với đội trưởng đội bốc xếp. Hợp đồng không thường xuyên thì chỉ ký dưới 3 tháng thôi. Còn không thì bạn ký thành hợp đồng lao động coi như là nhân viên của công ty.
Còn nếu để chắc chắn không bị gạt ra bạn lên thuế mua chứng từ khấu trừ thuếTNCN.Mỗi lần thanh toán bạn sẽ trừ 10% .Còn tiền công bốc xếp thì cứ trên 500000đ /tháng là bạn phải nộp rồi.

B

bunhin

Guest
28/10/08
3
0
0
46
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi với: Cty mình thuê công tác viên phát tờ rơi ngoại tỉnh rất nhiều, nhưng ko có hợp đồng lao động, vây chi phí thuê ngoại có được
cho là hợp lý ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA