Mỗi tuần một chuyên đề

ĐK đối với khoản trả tiền trước viết HĐ sau

• Thread starter Ba gia kho tinh
  • Ngày gửi
Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Bên mình có một đơn hàng khách hàng đã nhận đầy đủ hàng rùi, đã thanh toán bằng chuyển khoản toàn bộ số tiền đã bao gồm cả thuế nhưng chưa lấy hoá đơn, cách mấy tháng sau mới yc xuất hoá đơn. Mình đã xuất hoá đơn cho họ bây giờ pải định khoản làm sao hả mọi người
Khi thu tiền
Nợ 112
Có 511,333
Thế còn khi xuất Hoá đơn: ?? Mình không biết đk ntn nữa

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoameo

Guest
22/9/08
17
0
0
37
HàNội
Bên mình có một đơn hàng khách hàng đã nhận đầy đủ hàng rùi, đã thanh toán bằng chuyển khoản toàn bộ số tiền đã bao gồm cả thuế nhưng chưa lấy hoá đơn, cách mấy tháng sau mới yc xuất hoá đơn. Mình đã xuất hoá đơn cho họ bây giờ pải định khoản làm sao hả mọi người
Khi thu tiền
Nợ 112
Có 511,333
Thế còn khi xuất Hoá đơn: ?? Mình không biết đk ntn nữa

Theo em thì cần thêm định khoản phản ánh giá vốn của số thành phẩm đã bán như sau :
Nợ Tk 632
Có Tk 155, 154.

Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
Nhưng mà bút toán này đã đk khi giao hàng rồi mà. Vấn đề là xuất hoá đơn sau khi đã bán hàng và thu tiền rồi cơ.

N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai
Khi xác định doanh thu thì bạn phải xuất hóa đơn. Còn theo mình khi người ta trả tiền thì Nợ 112/ Có 131.

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Nhưng mà bút toán này đã đk khi giao hàng rồi mà. Vấn đề là xuất hoá đơn sau khi đã bán hàng và thu tiền rồi cơ.

1/ Khi khách hàng trả trứoc
N112/C 131
2/ Khi xuất HĐ
N 131/C 511,333.1 và N 632/C 156
Theo mình là như thế

V

vannhat

~*Vô Đối*~
1/ Khi khách hàng trả trứoc
N112/C 131
2/ Khi xuất HĐ
N 131/C 511,333.1 và N 632/C 156
Theo mình là như thế

Mình đồng ý với ý kiến của bạn.
-Khi khách hàng trả trước và nhận hàng mà chưa lấy hóa đơn thì bạn chỉ cần định khoản: N112/C131 (Còn doanh thu và giá vốn thì bạn chỉ cần theo dõi nội bộ của công ty chứ chưa cần phải báo cáo)
- Khi nào khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn thì lúc này bạn hãy định khoản doanh thu và giá vốn.
- Trường hợp khách hàng đã thanh toán qua ngân hàng (Không ghi rõ tên công ty) mà không lấy hóa đơn thì bạn có thể viết hóa đơn lẻ hoặc xuất cho đơn vị nào thì tùy bên bạn
- Còn nếu thanh toán qua ngân hàng mà ghi rõ tên cty thì bạn hạch toán theo dõi khách hàng trả trước một thời gian sau đó bạn hỏi xem người ta có lấy hóa đơn ko? Nếu không lấy thì bạn cứ viết hóa đơn cho người ta rồi sau đó xé liên 2 cất đi là ôk.

Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
­­Ừh mình cũng cảm thấy cách này của bạn là hợp lý. Vì người kế toán trước đây lại hạch toán bình thường như đã xuất hoá đơn rồi nên mình thấy không hợp lý. Cảm ơn mọi người nhiều nha

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA