Mỗi tuần một chuyên đề

Các bạn cho mình hỏi thủ tục kê khai nộp thuế TNCN

• Thread starter Nhimngoc
  • Ngày gửi
N

Nhimngoc

Guest
16/9/08
3
0
0
Hà Nội
Công ty mình bắt đầu kê khai nộp thuế TNCN đối với người có thu nhập cao.
Giờ đã là tháng 10 mà mình mới bắt đầu làm kê khai nộp từ đầu năm. Các bạn cho mình hỏi thủ tục kê kha nộp thuế như thế nào?
Mình lên chi cục thuế hỏi họ chỉ hướng dẫn mình kê khai theo mẫu 01/TNCN, mà theo mình thấy trên mẫu ý chỉ có số người phải nộp và số tiền phải nộp, không ghi rõ tên của từng cá nhân phải nộp nên mình không hiểu lắm. Các bạn làm ơn hướng dẫn mình thủ tục từ đầu với, lần đầu tiên làm nên mình mù tịt. Cty mình chịu trách nhiệm nộp thuế TNCN toàn bộ cho nhân viên.
việc thứ 2 là bây giờ mình mới kê khai và nộp thuế từ đầu năm đến giờ thì có bị phạt ko? và mức phạt như thế nào? các bạn làm ơn giúp mình nhé. Mình cảm ơn các bạn nhiều lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Công ty mình bắt đầu kê khai nộp thuế TNCN đối với người có thu nhập cao.
Giờ đã là tháng 10 mà mình mới bắt đầu làm kê khai nộp từ đầu năm. Các bạn cho mình hỏi thủ tục kê kha nộp thuế như thế nào?
Mình lên chi cục thuế hỏi họ chỉ hướng dẫn mình kê khai theo mẫu 01/TNCN, mà theo mình thấy trên mẫu ý chỉ có số người phải nộp và số tiền phải nộp, không ghi rõ tên của từng cá nhân phải nộp nên mình không hiểu lắm. Các bạn làm ơn hướng dẫn mình thủ tục từ đầu với, lần đầu tiên làm nên mình mù tịt. Cty mình chịu trách nhiệm nộp thuế TNCN toàn bộ cho nhân viên.
việc thứ 2 là bây giờ mình mới kê khai và nộp thuế từ đầu năm đến giờ thì có bị phạt ko? và mức phạt như thế nào? các bạn làm ơn giúp mình nhé. Mình cảm ơn các bạn nhiều lắm
Thuế chỉ quản lý tổng số người, kê khai và tiền thuế thu đc. Còn kê khai chi tiết từng người có bảng kê quyết toán chi tiết khi hết năm tài chính!
Các thủ tục kê khai chậm sẽ bị phạt. Phạt bao nhiêu còn tùy thược mức độ nặng nhẹ!

N

Nhimngoc

Guest
16/9/08
3
0
0
Hà Nội
Thuế chỉ quản lý tổng số người, kê khai và tiền thuế thu đc. Còn kê khai chi tiết từng người có bảng kê quyết toán chi tiết khi hết năm tài chính!
Các thủ tục kê khai chậm sẽ bị phạt. Phạt bao nhiêu còn tùy thược mức độ nặng nhẹ!

Thanks bạn. Cho tớ hỏi, kê khai theo mẫu 01/TNCN có bắt buộc kê theo tháng hoặc theo quý không? vì tớ thấy trên phần mềm kê khai thuế có cả mẫu theo tháng và theo quý.
Cty tớ chỉ kê khai theo quý có được không? mức phạt chậm nộp sẽ tính từ sau ngày 20 của tháng kế tiếp (vd sau ngày 20/4) của quí 1 hay là tính theo từng tháng?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Thanks bạn. Cho tớ hỏi, kê khai theo mẫu 01/TNCN có bắt buộc kê theo tháng hoặc theo quý không? vì tớ thấy trên phần mềm kê khai thuế có cả mẫu theo tháng và theo quý.
Cty tớ chỉ kê khai theo quý có được không? mức phạt chậm nộp sẽ tính từ sau ngày 20 của tháng kế tiếp (vd sau ngày 20/4) của quí 1 hay là tính theo từng tháng?
Nếu mức nộp thuế của Cty bạn dưới 5tr/1 tháng Cty bạn có thể đăng ký nộp thuế theo quý!

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Nếu mức nộp thuế của Cty bạn dưới 5tr/1 tháng Cty bạn có thể đăng ký nộp thuế theo quý!

Ý bạn nói là số tiền thuế TNCN dưới 5tr/1tháng thì có thể đăng ký nộp theo quý, còn nếu cao hơn thì phải nộp theo tháng phải không bạn.
Còn việu đăng ký mã số nộp thuế TNCN cho NV thì phải làm những thủ tục và cần những giấy tờ gì trước khi đăng ký. Nếu bạn có mẫu sẵn thì cho mình xin được không.
Nếu được gửi vào mail cho mình với nha. Thanks ....
haithu105@yahoo.com.vn

N

Nhimngoc

Guest
16/9/08
3
0
0
Hà Nội
Tớ cũng muốn hỏi thủ tục giấy tờ để đăng ký nộp thuế TNCN. Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé.Thanks

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Mẫu biểu QT thuế cũ thì đã có trong TT60 và trên PM HTKK đã có. Còn hiện nay nếu đăng ký MST của thuế TNCN các bạn nên lùi lại một thời gian nữa. Khi nào TT hướng dẫn ra thì lúc đó sẽ làm luôn bạn ạ!

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Ở đây là tụi mình muốn đăng ký cho những tháng hiện tại, còn theo quy định mới áp dụng cho năm 2009 thì phải đợi TT hướng dẫn mới là đúng bạn ạh.

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
khi nộp tờ khai thuế thì chỉ nộp mẫu 01/TNCN thôi còn bạn phải lên chi cục thuế mua quyển biên lai thuế thu nhập , chỉ cần cái công văn xin cấp biên lia thuế thu nhập là thuhojhoj cấp cho quyển đó nó giống như quyển hoá đơn GTGT của mình nhưng nó là biên lai thuế thu nhập cá nhân( không mất tiền) lúc đó bạn có thể khai tên tuổi địa chỉ và mức lương của từng người vào đó và mang lên chi cục thuế thanh toán từng tháng. còn việc có nộp phạt hay là có kê được cả năm k thì bạn lên chi cục thuế hỏi cho cụ thế rồi về làm cho chắc chắn. mẫu 01/TNCN chỉ kê khai cho 1 tháng thôi bạn ah.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Ở đây mình muốn hỏi để đăng ký mã số thuế cho NV cơ

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội

Bạn muốn cấp mã số thuế cho từng NV thì bạn lên cục thuế nhé, làm thủ tục xin cấp mã số thuế thu nhập cá nhân

T

thuhangktkt

Guest
17/10/08
3
0
0
HCM
cho mình hỏi,thu nhập của mình 10 triệu nhưng mấy năm nay cty mình ko nộp thuế TNCN cho mình.Vậy mình có bị sao ko khi quy định thuế TNCN năm 2009 này áp dụng (ý mình là mình có phải đóng thuế thu nhập của mình cho năm 2008 ko?).bạn nào bít trả lời dùm mình nha.

phong2v

phong2v

Guest
cho mình hỏi,thu nhập của mình 10 triệu nhưng mấy năm nay cty mình ko nộp thuế TNCN cho mình.Vậy mình có bị sao ko khi quy định thuế TNCN năm 2009 này áp dụng (ý mình là mình có phải đóng thuế thu nhập của mình cho năm 2008 ko?).bạn nào bít trả lời dùm mình nha.
Việc trả lương cho bạn mà không khấu trừ lại thuế TNCN là lỗi do CQ bạn. Nếu CQ thuế phát hiện và truy thu thì dầu tiên họ sẽ yêu cầu CQ bạn nộp số thuế này khi đó CQ bạn sẽ làm việc với bạn.

P

phonglanrung

Sơ cấp
20/6/08
21
0
0
ha noi

bạn lên cơ quan thuế bộ phận 1cửa xin mẫu tờ khai cấp MST nếu có rồi thì cho những người có thu nhập phải nộp thuế kê khai, sau đó mang tờ khai, photo 2giấy cmt của người đó kèm 2anh cỡ 2x3 mang đến cơ quan thuế nộp thế là xong. sau khi nhận tờ khai 1tuần sau họ sẽ trả kết quả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA