Công ty ngừng hoạt động 1 năm, BHXH có phải ngừng đóng không?

• Thread starter hoaanh2912
  • Ngày gửi
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Bên công ty em sắp tạm ngừng hoạt động 1 năm, vậy thì BHXH vẫn đóng bình thường hay cũng phải ngừng? em thì nghĩ cứ kệ, mình không báo gì với bên BHXH, cứ nộp đủ tiền và báo cáo là OK. Bởi vì công ty chỉ tạm ngừng hoạt động 1 năm thôi, không phải giải thể. Mọi người ai gặp trường hợp này rồi xin cho ý kiến.
Cảm ơn mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
đóng bảo hiểm phải căn cứ trên bảng lương chứ. Tạm ngững hoạt động 1 năm thì làm sao có lương. Mà phần bảo hiểm mà ng lao động phải đóng là 6% ấy lấy ở đâu zậy
Theo mình tốt nhứt, vừa tiết kiệm cho DN vừa đúng thì nên làm thủ tục tạm dừng đóng bảo hiểm
Mà tốt nhứt cậu lên BH mà hỏi, đôi khi mỗi chỗ 1 khác đấy

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Khổ, nhưng mà công ty thì toàn vợ sếp với người nhà sếp thôi. Thế nên khoản 6% không có gì đáng lo ngại. Cô em sếp thì đang bầu bí, giờ mà tạm dừng đóng BH thì đến lúc sinh lại thiệt thòi. Giờ mà gọi lên BH, nhỡ không được mà họ lại biết cty mình sắp tạm dừng hoạt động mà mình vẫn cố đóng BHXH thì cũng chết. Gay thật.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
nếu cô em sếp đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con thì vẫn được hưởng trợ cấp như bt mà

chiprock126

chiprock126

When u say nothing at all
5/5/08
123
0
16
loading...
Bên công ty em sắp tạm ngừng hoạt động 1 năm, vậy thì BHXH vẫn đóng bình thường hay cũng phải ngừng? em thì nghĩ cứ kệ, mình không báo gì với bên BHXH, cứ nộp đủ tiền và báo cáo là OK. Bởi vì công ty chỉ tạm ngừng hoạt động 1 năm thôi, không phải giải thể. Mọi người ai gặp trường hợp này rồi xin cho ý kiến.
Cảm ơn mọi người.

Công ty bạn nên thoả thuận với người lao đông về việc đóng tiền BH trong thời gian này ( 01 năm ). Vì cty không sản xuất lấy kinh phí đâu để chi ? Bạn nên làm công văn giải trình với cơ quan BHXH về vấn đề tạm ngưng 01 năm, do thoả thuận với người lao động nên bạn vẫn tiếp tục đóng cho người lao động nhé ! ( nguwowif lao động tự đóng )
Thân !

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
ak, nếu công ty ko tồn tại thì dù người lao động có muốn đóng đủ 23% cũng ko được. Kiểu như mấy bác ở nhà bán hàng ý, có muốn đóng BH dạng này cũng ko được đâu.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Em vừa gọi lên BHXH rồi. Họ không cho đóng tiếp cho dù người lao động muốn tự nguyện đóng. Mình sẽ làm công văn xin tạm dừng đóng, nộp mẫu báo giảm như bình thường đồng thời làm thủ tục chốt sổ là xong.

chiprock126

chiprock126

When u say nothing at all
5/5/08
123
0
16
loading...
Đó cũng là cách giải quyết khaaaaa

P

pc30altk

Guest
15/10/08
7
0
1
Hà Nội
Nếu ngừng việc thì tốt nhất là ngừng đóng BH, còn ngừng thế nào thì bạn nên hỏi bên BHXH xem.

C

covac07

Guest
22/1/07
3
0
0
HN
Các bạn giúp mình với. Khi mình còn làm ở cty cũ mình đã đóng bảo hiểm rồi, nhưng khi mình chuyển đi cty mới đến giờ được 2 năm rồi nhưng mình về cty cũ để lấy sổ BH nhưng cty cũ cứ lần nữa và nói rằng chưa chốt được sổ vì cty nợ tiền đóng BH, vì thế bây giờ mình phải làm thế nào để lấy được sổ về, và làm thế nào để cái thời gian mình ko được đóng bảo hiểm mình vẫn được tính để khi mình về cty mới không có thời gian cách quãng là 2 năm kia. Cám ơn các bạn

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Các bạn giúp mình với. Khi mình còn làm ở cty cũ mình đã đóng bảo hiểm rồi, nhưng khi mình chuyển đi cty mới đến giờ được 2 năm rồi nhưng mình về cty cũ để lấy sổ BH nhưng cty cũ cứ lần nữa và nói rằng chưa chốt được sổ vì cty nợ tiền đóng BH, vì thế bây giờ mình phải làm thế nào để lấy được sổ về, và làm thế nào để cái thời gian mình ko được đóng bảo hiểm mình vẫn được tính để khi mình về cty mới không có thời gian cách quãng là 2 năm kia. Cám ơn các bạn

Khi chuyển sang công ty mới bạn vẫn làm thủ tục đóng mới bình thường. Đợi khi nào lấy sổ về thì viết vào đó thôi. Đừng lo chuyện bị ngắt quãng. Còn chuyện không chốt được sổ ở cty cũ thì chịu thôi, họ còn nợ tiền thì BHXH người ta không chốt cho đâu. Tuy nhiên bạn thử hỏi cán bộ BH xem có cách nào giải quyết được không.

C

covac07

Guest
22/1/07
3
0
0
HN
Khi chuyển sang công ty mới bạn vẫn làm thủ tục đóng mới bình thường. Đợi khi nào lấy sổ về thì viết vào đó thôi. Đừng lo chuyện bị ngắt quãng. Còn chuyện không chốt được sổ ở cty cũ thì chịu thôi, họ còn nợ tiền thì BHXH người ta không chốt cho đâu. Tuy nhiên bạn thử hỏi cán bộ BH xem có cách nào giải quyết được không.

Cám ơn bạn rất nhiều , mình sẽ trực tiếp lên BH để hỏi vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA