Mỗi tuần một chuyên đề

Quyết toán thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter Phuongtrang7982
  • Ngày gửi
P

Phuongtrang7982

Guest
16/9/08
17
1
0
Hà Nội
Các anh chị thành viên thân mến,
Mong các anh chị giúp em,
Sếp em công tác tại công ty em từ tháng 5 đến giờ là tháng 10.Lương là 1000USD, hàng tháng em vẫn đóng mức thuế theo biểu mẫu luỹ tiến. Tức là sếp chịu thuế suất 10%. Nhưng sắp tới cuối năm rồi em tính số ngày của sếp ở VN chỉ chưa đầy 4 tháng. Vậy là không thuộc diện cư trú tại VN ( dưới 183 ngày). Vậy em muốn hỏi rằng thời gian cư trú tính đến những ngày họ ở VN hay là tính theo số ngày họ được tạm trú hợp pháp ở Vn ở trên hộ chiếu. Nếu tính hộ chiếu thì sép em đủ điều kiện ( thời hạn visa là 9 tháng ) nhưng số ngày thực tế ở VN thì không đủ. Em không hiểu lắm , mong các anh chị giúp em vì nếu hàng tháng đóng thuế theo diện không cư trú ở VN thì sẽ chịu thuế suất rất nhiều.
Mong các anh chị trả lời gấp giúp em.

Em chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Tính theo số ngày thực tế ở VN bạn ah. Nếu đóng thuế theo diện không cư trú ở Việt nam thì phải nộp theo mức 25% hoặc theo diện cư trú thì phải nộp và kê khai thu nhập toàn cầu (thu nhập ở cả các nước khác) đấy. Bạn cân nhắc kỹ nhé.

H

hoangdieu

Guest
29/9/08
10
0
1
16
quận phú nhuận
em xin hỏi các anh các chị là: sếp em là người nước ngoài bây giờ phải quyết tioan thuế thu nhập cá nhân mà bây giờ em ko biét khai sao vào mẫu 06b/tncn cả tưng mục từ A1, A2 , ......B1 ,b2 .....vui lòng giúp em trả lời với ...
lương ông ấy la 1300 USD và số thuế dóng hàng tháng là 2.038.460 VND
hãy trả lời gium em vào địa chỉ email : hoangdieukt2005@gmail.com
hoac hoangdieuhn2003@yahoo.com

P

Phuongtrang7982

Guest
16/9/08
17
1
0
Hà Nội
Thu nhập cá nhân ( quyết toán)

Các anh chị giúp em trả lời câu hỏi này với ah.

Công ty em sếp có mức lương là: 1.000USD, hàng tháng em trả lương và đóng thuế : 860.000VND. Sếp em ở từ tháng 5 đến bây giờ chưa đủ 183 ngày, em tính ngày đi và ngày về trong hộ chiếu chỉ có hơn 120 ngày ,từ đây đến tháng 12 , sếp em nói chỉ sang đây mỗi tháng 5 ngày thôi. Như vậy tính ra đến khi quyết toán thuế TNCN ( tính đến ngày 30/3 - không biết có chuẩn không hay ngày 30/12/2008) sẽ không đủ 183 ngày . Vậy sếp em sẽ bị thu thêm thuế( đóng 25%- thu nhập chịu thuế - chứ không phải tính luỹ tiến từng phần ) như hàng tháng em vẫn làm ( từ 8 triệu trở lên đóng thuế 10%).Các anh chị giúp em xem có cách nào mà em vẫn được tính thuế theo diện luỹ tiến từng phần.Vì em nghĩ người ta đã quản lý ở đây thì phải tính theo diện thu nhập thường xuyên chứ. Anh chị có mẫu quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho người nước ngoài - cơ quan chi trả đóng thuế hộ thì cho em mẫu biểu với, em chưa làm nhiều nên không biết.

Cám ơn các anh chị