Đăng ký MST TNCN

• Thread starter ttphp
  • Ngày gửi
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
chẹp chẹp, tớ vừa gọi điện lên cục thuế HN thì họ vẫn nói là mẫu 05 mà. Các pác đọc thông tư cũng biết là nó áp dụng từ 1/1/2009 mà, bi giờ chưa đến sao áp dụng được mẫu 01 hử? hì hì..

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
chẹp chẹp, tớ vừa gọi điện lên cục thuế HN thì họ vẫn nói là mẫu 05 mà. Các pác đọc thông tư cũng biết là nó áp dụng từ 1/1/2009 mà, bi giờ chưa đến sao áp dụng được mẫu 01 hử? hì hì..

mình cũng nói với NV bên Cục thuế HCM như vậy,nhưng họ nói fải về chỉnh sửa lại.

D

Do Bich Lien

Guest
28/10/08
15
0
0
39
Binh Thuan
Ở Cty mình hằng tháng vẫn làm mẫu 01/TNCN(ban hành theo TT60 của BTC). Đến 1/1/2009 mới áp dụng theo mẫu của TT84.

V

vfg

Guest
11/11/08
6
0
0
Ho Chi Minh City
Ke khai thue TNCN

Dung roi ban khanh hien oi, phai dung mau Thong tu 84 chu. Sao ban dung Mau 05/DK-TCT lai duco thue chấp nhận nhỉ? Bạn đăng ký hồi nào vậy?

T

Tuan Linh

Guest
10/1/08
1
0
0
17
Hà Nội
Hướng dẫn mở tờ khai cấp mã số thuế TNCN và thủ tục đăng ký

Nhờ các bạn hướng dẫn giúp mình cách đăng ký mở tờ khai cấp MST và các thủ tục cần thiết để nộp cho chi cục thuế HN, mình làm Nhân sự nên chuyên môn tài chính không có, nhưng lại được giao các thủ tục để kê khai thuế :(

1. Mô hình Cty: Tập đoàn Viễn thông với hơn 1000 nhân viên (tại HN, Hải Phòng, Hải Dương)
2. Lĩnh vực kinh doanh: Viễn thông

Cho mình hỏi một số vấn đề sau:
1. Theo mẫu tờ khai 05, mình sẽ yêu cầu tất cả nhân viên kê khai, hay chỉ những người có thu nhập chịu thuế.
2. Nếu thu nhập của nhân viên thay đổi theo từng tháng, vậy việc kê khai mã số thuế cá nhân mới sẽ phải làm theo hàng tháng phải không?
3. Danh sách nhân viên kèm theo tờ khai có mẫu hay không?
4. Thủ tục chuẩn bị cần những gì để kê khai với chi cục thuế? (ngoài danh sách và mẫu tờ khai)

--> nếu bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với mình nhé.
Cám ơn các bạn
Khánh Linh

phong2v

phong2v

Guest
Cho mình hỏi một số vấn đề sau:
1. Theo mẫu tờ khai 05, mình sẽ yêu cầu tất cả nhân viên kê khai, hay chỉ những người có thu nhập chịu thuế.
Bạn nên kê khai những người phát sinh thu nhập chịu thuế, tuy nhiên làm tổng thể đông bạn có thể yêu cầu toàn bộ làm tất cho đồng loạt
2. Nếu thu nhập của nhân viên thay đổi theo từng tháng, vậy việc kê khai mã số thuế cá nhân mới sẽ phải làm theo hàng tháng phải không?
KO. Bạn chỉ khai và được cấp 1 mã số thuế cho 1 người 1 lần, ko ảnh hưởng tới thu nhập từng tháng
3. Danh sách nhân viên kèm theo tờ khai có mẫu hay không?
Danh sách lập bạn ko cần mẫu chỉ tự lập có thong tin như tên DN, MST, ĐC và danh sách người xin cấp MST
4. Thủ tục chuẩn bị cần những gì để kê khai với chi cục thuế? (ngoài danh sách và mẫu tờ khai)
02 ảnh 2x3 của những người xin cấp MST

N

n2phuong

Guest
27/11/07
10
0
0
HCM
Mình cũng nghe nói áp dụng mẫu 01 mới. Nhưng nếu đã dùng mẫu cũ 05 thì vẫn được chấp nhận. Lên cục thuế hỏi chi tiết vẫn không được, mỗi người hướng dẫn một kiểu.

N

n2phuong

Guest
27/11/07
10
0
0
HCM
làm TK mẫu 05-ĐK-TCT,1hình 2x3,CMND(photo),Phần 6 ghi TK ngân hàng là bắt buộc,phần 6 là ghi ngành nghề của mình.Khoảng hơn 1tuần là có MST thoi.

Đúng là theo mẫu 05 thì phần 6 ghi ngành nghề mình đang làm, chứ không phải ghi ngành nghề kinh doanh của cty. Nộp 2 tấm hình 3x4, CMND photo.
Hiện nay có nhiều DN kê khai đăng ký nên thời gian cấp MST sẽ lâu hơn.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Đúng là theo mẫu 05 thì phần 6 ghi ngành nghề mình đang làm, chứ không phải ghi ngành nghề kinh doanh của cty. Nộp 2 tấm hình 3x4, CMND photo.
Hiện nay có nhiều DN kê khai đăng ký nên thời gian cấp MST sẽ lâu hơn.

6. Nghề nghiệp: Ghi theo giấy phép kinh doanh và ngành nghề thực tế đang kinh doanh.
Profession: Write in accordance with the Business Licence and the present business sectors.

1 tấm hình 2x3.

Sửa lần cuối:
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Phần 7. Tháng bắt đầu chịu thuế thì ghi như thế nào trong các trường hợp sau:
1. Giả sử từ tháng 1-6 lương mình là 2 triệu, từ tháng 7, lương là 6tr thì ghi phần 7 thế nào?
2. Nếu mình làm 2 nơi, đang làm tại công ty A từ tháng 9. Nếu mình nộp tờ khai đăng ký thuế theo công ty thì ghi tháng bắt đầu có thu nhập chịu thuế thế nào?

Pác nào biết giúp tớ với
Ah, nếu mỗi công ty đổ 1 tài khoản lương khác nhau thì làm thế nào?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Phần 7. Tháng bắt đầu chịu thuế thì ghi như thế nào trong các trường hợp sau:
1. Giả sử từ tháng 1-6 lương mình là 2 triệu, từ tháng 7, lương là 6tr thì ghi phần 7 thế nào?
2. Nếu mình làm 2 nơi, đang làm tại công ty A từ tháng 9. Nếu mình nộp tờ khai đăng ký thuế theo công ty thì ghi tháng bắt đầu có thu nhập chịu thuế thế nào?

Pác nào biết giúp tớ với
Ah, nếu mỗi công ty đổ 1 tài khoản lương khác nhau thì làm thế nào?

mấy khoản mục này mình nghĩ k qtrọng, chủ yếu để đầy đủ thông tin cho Cơ quan Thuế cấp MST thôi

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
ak, sao các pác thuế lắm chuyện nhỉ? mà ko biết lên trên kia các pác có phiền nhiễu super soi từng tờ nữa ko?

Ah, mà CMT là photo hay photo công chứng zậy?

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Form dang ky MST TNCN

Chào cả nhà,
Mình mới lê Cục thuế TP. HCM về có thông tin như sau:
Nếu bạn đăng ký cho toàn cty thì sử dụng luôn mẫu 01 không sử dụng mẫu 05 nữa (đưa cái mẫu 05 ra hỏi thì họ nói không dùng nữa). Mỗi người điền 1 bản mẫu 01 + 1 bản photo CMND hoac hộ chiếu (có công chứng hay không mình hem nhớ, nhưng chắc ăn thì bản phôt công chứng).
Sau đó, cty tổng hợp và lập danh sách kèm theo nộp lên thuế. (mẫu kèm theo hoặc lấy ở cục thuế )
Mình gởi kèm file bạn nào cần thì lấy nhé. Mình ko có file doc nên phải scan, hix. Các bạn chịu khó gõ lại vô word nhé.

Ghi chú: Áp dụng tại TP. HCM thôi nhé. Còn các tỉnh khác mình không rõ vì đọc thấy các bạn ở các tỉnh/TP khác lại nói khác.

Đính kèm

• PIT Code.zip
    211.4 KB · Lượt xem: 187
P

phonglanrung

Sơ cấp
20/6/08
21
0
0
ha noi
-Tờ khai xin cấp mã số thuế
-02 ảnh 2x3 của những người xin cấp MST[/QUOTE
Ngoài những thứ đó phải phô to chứng minh thư của người xin cấp mã số thuế nữa bạn ạ.

W

white_rabbit

Guest
22/2/05
10
0
0
38
hue
Bạn nào có mẫu thông báo gửi các phòng ban trong công ty hướng dẫn v/v đăng kí mở tờ khai xin cấp MSTcho CNV trong công ty cho mình xin với.
Mình đang định cho CNV trong công ty đăng kí MST mà chưa biết phải viết thông báo thế nào cho ngắn gọn, xúc tích.

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=55266

Cơ sở pháp lý:

- Luật Quản lý thuế số 78/2006/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2006;
- Các Luật thuế, Pháp lệnh thuế và Pháp lệnh phí, lệ phí;
- Thông tư số 85/2007/TT-BTC ngày 18/7/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Quản lý thuế về việc đăng ký thuế.

Thủ tục:

- Tờ khai đăng ký thuế theo mẫu 05-ĐK-TCT.
- Chứng minh thư nhân dân hoặc Hộ chiếu đối với người nước ngoài (bản sao)
- 02 ảnh cỡ 2 x 3 của người đăng ký thuế (01 dán vào tờ khai đăng ký thuế, 01 để dán vào thẻ mã số thuế).
Cá nhân kê khai nộp thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao trực tiếp với cơ quan Thuế thì nộp hồ sơ đăng ký thuế tại cơ quan Thuế để được cấp Thẻ mã số thuế cá nhân.

Thời hạn giải quyết:

5 ngày (kể từ ngày nhận đủ hồ sơ)

H

hanhkt120

Guest
Kê khai thuế TNCN như thế nào?

Nếu Công ty tớ có 300 nhân viên. 100 người trong diện nộp thuế thu nhập cá nhân, còn 200 người không thuộc diện nộp thuế thu nhập cá nhân. Vậy hàng tháng ( hàng quý ) t ớ sẽ kê khai cho 300 người hay chỉ 100 người?

T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
Bạn chỉ khai và tính cho 100 người nằm trong diện nộp thuế thôi. (200 người còn lại thuế của họ bằng 0 thì không cần khai). Tuy nhiên trong mẫu 01/TNCN bạn phải ghi rõ số nhân viên cty là 300, số nhân viên trong diện nộp thuế là 100

I

internet

Guest
22/11/08
9
0
0
Tp Hồ Chí Minh
xin hướng dẫn kê khai thuế TNCN

làm ơn hướng dẫn tôi cách kê khai thuế TNCN cho hộ kinh doanh cá thể (tôi đang kinh doanh internet ) mẫu số 10/KK-TNCN
trong phần chỉ tiêu có các mục sau:
1- Doanh thu dự kiến phát sinh trong kỳ ?
2- Tỷ lệ thu nhập dự kiến của kỳ (%)
3- Thu nhập chịu thuế dự kiến của kỳ
4- giảm trừ gia cảnh - cho bản thân - cho người phụ thuộc
5- thu nhập tính thuế dự kiến trong kỳ
6- thuế thu nhập cá nhân dự kiến phải nộp trong kỳ
Xin hỏi các chỉ tiêu (1,2,3,5,6) đó mình phải khai như thế nào xin Mod và mọi người hướng dẫn chi tiết, gấp lắm rồi, rất cảm ơn!