Đăng ký MST TNCN

• Thread starter ttphp
  • Ngày gửi
connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
40
qn
Cho mình hỏi 2 câu với:
1. Mình đang làm trong 1 cty nhà nước và có chơi chứng khoán thì có phải đăng ký với cục thuế để xin cấp MST không?
2. Giả sử mình chọn cách tính thuế CK là 0.1% trên tổng giá trị chuyển nhượng, vậy cơ quan thuế có lấy phần lãi (nếu có) khi giao dịch CK rồi cộng vào phần thu nhập để tính thuế TNCN không?
thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Cho mình hỏi 2 câu với:
1. Mình đang làm trong 1 cty nhà nước và có chơi chứng khoán thì có phải đăng ký với cục thuế để xin cấp MST không?
2. Giả sử mình chọn cách tính thuế CK là 0.1% trên tổng giá trị chuyển nhượng, vậy cơ quan thuế có lấy phần lãi (nếu có) khi giao dịch CK rồi cộng vào phần thu nhập để tính thuế TNCN không?
thanks!

Xu hướng là toàn dân phải nộp thuế. Mình nghĩ trường hợp của bạn nên đăng ký để được cấp MST. Ít nhất là vì bạn có thu nhập tại 2 nơi nên sẽ quyết toán tại cuc thuế.
Khi bạn giao dịch chứng khoán, mỗi lần khấu trừ 0.1% là là cách tạm khấu trừ. Đến cuối năm bạn sẽ quyết toán xem bạn lỗ, lãi như thế nào mà, hì hì... Nói giả sử tính cả lương vào, bạn chơi chứng khoán vẫn bị lỗ thì sẽ được hoàn thuế mà. hì hì.. nói dại zậy nha

N

n2phuong

Guest
27/11/07
10
0
0
HCM
Mình thật sự không biết phải làm theo sự hướng dẫn của ai nữa, nội cái vụ mẫu 01 hay 05 mà mỗi nơi một kiểu, rồi vụ hình 1 hay 2 tấm? Cty mình quyết định cho NV làm theo hai mẫu luôn, khi nào lên cục thuế nộp thì họ muốn lấy mẫu nào thì đưa mẫu đó, vừa tránh lên xuống nhiều lần, vừa đỡ phiền cho NV mình.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
hic, làm như thế mới gọi là phiền cho nhân viên của công ty mình. Vì ngay cả người hướng dẫn NV còn ko rành là làm thế nào thì NV thắc mắc đó. Kiểu như thầy giáo ko rành chuyên môn thì HS nghĩ sao?
Bạn gọi lên cục thues mà hỏi, chắc chắn nhứt là mang giấy tờ lên đó hỏi, bảo họ ziết cho vài dòng làm căn cứ. Sau này họ bảo 05 nhưng người nhận giấy tờ chỉ nhận mẫu 01 thì còn có chứng cứ

H

huongchi

Guest
31/5/07
9
0
0
49
TP HCM
Chào cả nhà,
Mình mới lê Cục thuế TP. HCM về có thông tin như sau:
Nếu bạn đăng ký cho toàn cty thì sử dụng luôn mẫu 01 không sử dụng mẫu 05 nữa (đưa cái mẫu 05 ra hỏi thì họ nói không dùng nữa). Mỗi người điền 1 bản mẫu 01 + 1 bản photo CMND hoac hộ chiếu (có công chứng hay không mình hem nhớ, nhưng chắc ăn thì bản phôt công chứng).
Sau đó, cty tổng hợp và lập danh sách kèm theo nộp lên thuế. (mẫu kèm theo hoặc lấy ở cục thuế )
Mình gởi kèm file bạn nào cần thì lấy nhé. Mình ko có file doc nên phải scan, hix. Các bạn chịu khó gõ lại vô word nhé.

Ghi chú: Áp dụng tại TP. HCM thôi nhé. Còn các tỉnh khác mình không rõ vì đọc thấy các bạn ở các tỉnh/TP khác lại nói khác.

Mình cũng được hướng dẫn giống bạn. Bạn ơi bạn nộp chưa?Có gì trục trặc ko vậy bạn?

C

cabasa

Cao cấp
60 nhân viên phải làm tờ khai là đúng rồi, bạn tập hợp lại nộp thuế một thể
kèm theo chứng minh thu nhân dân (bản sao) của từng người
2 ảnh theo quy định kích cỡ là 2x3, nhưng có thể mình dùng 3x4
Bạn lập bảng kê hồ sơ đăng ký MST cá nhân để hai bên cơ quan thuế và mình cùng ký để chứng minh hồ sơ thuế nộp đủ.

L

lazzzy

Guest
12/12/07
32
0
0
Hà Nội
Hôm nay mình vừa lên chi cục thuế Đống Đa, họ bảo mẫu 01 hay 05 đều ok, nhưng mà CMTND thì phải có công chứng (trong khi đó mình hỏi cục Thuế Hà nội thì họ bảo chỉ cần bản photo) . Chị bạn mình nộp ảnh 3x4 thì bị trả lại hồ sơ vì họ đòi ảnh 2x3. Hình như chi cục và cục không thống nhất vấn đề này thì phải !?!

C

cabasa

Cao cấp
Hôm nay mình vừa lên chi cục thuế Đống Đa, họ bảo mẫu 01 hay 05 đều ok, nhưng mà CMTND thì phải có công chứng (trong khi đó mình hỏi cục Thuế Hà nội thì họ bảo chỉ cần bản photo) . Chị bạn mình nộp ảnh 3x4 thì bị trả lại hồ sơ vì họ đòi ảnh 2x3. Hình như chi cục và cục không thống nhất vấn đề này thì phải !?!

Ồ bạn cũng thuộc chi cục thuế Đống Đa hả vui thế!
Mình cũng hỏi được thông tin về thủ tục, có lẽ làm theo chi cục thôi họ sát sườn với mình nhất mà, ảnh ở chi cục là 3x4 đấy.

L

lazzzy

Guest
12/12/07
32
0
0
Hà Nội
Ồ bạn cũng thuộc chi cục thuế Đống Đa hả vui thế!
Mình cũng hỏi được thông tin về thủ tục, có lẽ làm theo chi cục thôi họ sát sườn với mình nhất mà, ảnh ở chi cục là 3x4 đấy.

Vậy bạn đã nộp hồ sơ chưa, có vướng mắc gì k?
Mình định sang tuần đi nộp nhưng bên mình bảo mọi ng đi công chứng CMTND thì sợ hơi lâu nên mình cứ nộp bản photo xem thế nào :005:

C

cabasa

Cao cấp
Vậy bạn đã nộp hồ sơ chưa, có vướng mắc gì k?
Mình định sang tuần đi nộp nhưng bên mình bảo mọi ng đi công chứng CMTND thì sợ hơi lâu nên mình cứ nộp bản photo xem thế nào :005:

Mình vừa điện lên phòng trên đó được Anh Hùng phụ trách nói phải phô tô công chứng cMnd nên nếu nộp thì chắc ổng chỉ nhận công chứng thôi.
Hồ sơ mình đang hoàn thiện nốt.
Có lẽ mình cũng nên bảo mọi người đi công chứng CMTND vậy?

N

nt7_linh

Guest
23/7/07
32
0
0
Hà Nội
Tình hình là em lên Cục thuế Tp.HN hỏi thủ tục cấp MST cá nhân thì được hướng dẫn làm theo mẫu 05 và nộp ảnh 2x3, chứng minh thư photo. Công ty em có 30 người đăng ký cấp MST. Vậy giờ em có phải làm thêm 1 tờ tổng hợp thông tin của 30 người này để nộp không nhỉ? Hôm nọ em quên không hỏi anh chị bên Thuế. Bác nào có mẫu tổng hợp này cho em xin với nhé! Em cảm ơn nhiều!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Tình hình là em lên Cục thuế Tp.HN hỏi thủ tục cấp MST cá nhân thì được hướng dẫn làm theo mẫu 05 và nộp ảnh 2x3, chứng minh thư photo. Công ty em có 30 người đăng ký cấp MST. Vậy giờ em có phải làm thêm 1 tờ tổng hợp thông tin của 30 người này để nộp không nhỉ? Hôm nọ em quên không hỏi anh chị bên Thuế. Bác nào có mẫu tổng hợp này cho em xin với nhé! Em cảm ơn nhiều!

Mẫu 01 và tờ tổng hợp mình đã post ở trong đề tài này rồi, bạn lấy mà dùng. Nhân tiện, mình đã đi lên đi xuống nhiều lần Cục thuế TP. HCM và vẫn được hướng dẫn là làm mẫu 01 chu ko phải mẫu 05, không cần ảnh, CMND photo công chứng.
Good luck

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình cũng được hướng dẫn giống bạn. Bạn ơi bạn nộp chưa?Có gì trục trặc ko vậy bạn?

Mình đang triển khai cho anh em trong cty làm và tập hợp lại để nộp. Chắc đầu tháng 12 mình sẽ nộp, lúc đó mới biết kết quả cuối cùng. :)
Nhớ CMND hoặc hộ chiếu công chứng nhé bạn
Have fun!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Cục Thuế Hà Nội hiện nay chưa hoàn thành việc nâng cấp phần mềm, do vậy vẫn dùng Mẫu 05 của Thông tư 85 các bác ạ.

Bạn ơi cho mình hỏi. Đăng ký MST cá nhân thì có liên quan gì đến "nâng cấp phần mềm" vậy? Ý bạn là phần mềm để nhập thông tin thay vì mẫu 05 thành mẫu 01 đó hả.

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM
sẵn mọi người cho em hỏi với:
1/ mình đăng ký MST cho tất cả nhân viên luôn ah,kể cả những người k thuộc diện nộp thuế.
2/ mà nay thu nhập bao nhiu thì được coi là phải nọp thuế nhỉ?(hichic...đừng mắng em nhé)
3/ cái khoản giảm trừ gia cảnh ấy,mình cần làm thủ tục gì để chứng minh là 1 người phải nuôi ai đó?

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
sẵn mọi người cho em hỏi với:
1/ mình đăng ký MST cho tất cả nhân viên luôn ah,kể cả những người k thuộc diện nộp thuế.
2/ mà nay thu nhập bao nhiu thì được coi là phải nọp thuế nhỉ?(hichic...đừng mắng em nhé)
3/ cái khoản giảm trừ gia cảnh ấy,mình cần làm thủ tục gì để chứng minh là 1 người phải nuôi ai đó?

Đại ý là thế này:

1. Cty nên đăng ký Mã số thuế cho tất cả nhân viên, mặc dù có thể thu nhập từ tiền lương hàng tháng không thuộc diện phải đóng thuế, tuy nhiên để phòng trường hợp họ có thu nhập vãng lai thì rất có lợi, vì: nếu có MST thì chỉ bị khấu trừ 10%, còn nếu không có MST thì sẽ bị khấu trừ 20%.

2. Thu nhập trên 4 triệu là có thể phải đóng thuế rồi đấy bạn ạ.

3. Các thủ tục về giảm trừ gia cảnh:
- Về hồ sơ, bạn đọc bài này nhé: http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=55322
- Về thủ tục kê khai giảm trừ gia cảnh, bạn đọc bài này nhé:
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=55326

RGs

L

lazzzy

Guest
12/12/07
32
0
0
Hà Nội
Túm lại là sau vài lần lượn đi lượn lại lên Cục Thuế HN và chi cục Thuế Đống Đa thì mình rút ra đc 1 số kinh nghiệm muốn chia sẻ cùng bà con:

Nộp hồ sơ ở Cục Thuế HN - 285 Đội Cấn:
- Mẫu tờ khai 05
- 2 ảnh 2x3 (nếu không thì 3x4 cắt nhỏ cũng ok)
- 1 bản photo CMT
- 1 bản kê chi tiết (nếu kê khai cho nhiều người)

Nộp hồ sơ ở Chi cục Thuế Đống Đa - 59 Hoàng Cầu:
- Mẫu tờ khai 01
- 2 ảnh 2x3 (không chấp nhận 3x4 cắt nhỏ)
- 1 bản photo CMT có công chứng
- 1 bản kê chi tiết (nếu kê khai cho nhiều người)

Đấy, cùng là thuế mà mỗi nơi 1 khác, thật chẳng biết nghe ai nữa !!!! :dance2:

N

ngonuong

Guest
4/9/08
15
0
1
Ha noi
Văn phòng mình fải nộp trên Cục Thuế TP Hà nội, thế chắc fải làm theo mẫu 05 rồi. Hôm trước có đi nghe về Thuế TNCN năm 2009 mình thấy Mr Trường nói rằng cũng ko cần gấp ngay đầu năm là fải có nên chắc để sang tháng 1 thủ tục thống nhất thì làm cho OK vậy.
HIX mỗi mơi một kiểu thế này chẳng biết làm thế nào.