Mỗi tuần một chuyên đề

Tiền lương cho kế toán trưởng

• Thread starter ketoanBMT
  • Ngày gửi
K

ketoanBMT

Guest
23/4/07
11
0
0
BMT
Chào các anh chị và các bạn
Công ty mình là công ty TNHH 2 thành viên trở lên, Công ty có thuê 1 kế toán trưởng làm việc bán thời gian, mức lương tương đối cao (>5trVND), kế toán trưởng này đang làm việc và tham gia đóng BHXH,YT ở 1 đơn vị khác, như vậy
- Công ty mình có phải làm hợp đồng lao động với kế toán trưởng này không?
- Tiền lương trả cho kế toán trưởng này có được đưa vào chi phí không?
nói tóm lại công ty mình cần phải làm những thủ tục gì với kế toán trưởng này cho hợp lý và đúng với luật?
Các anh chị và các bạn giúp mình với, cám ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Chào các anh chị và các bạn
Công ty mình là công ty TNHH 2 thành viên trở lên, Công ty có thuê 1 kế toán trưởng làm việc bán thời gian, mức lương tương đối cao (>5trVND), kế toán trưởng này đang làm việc và tham gia đóng BHXH,YT ở 1 đơn vị khác, như vậy
- Công ty mình có phải làm hợp đồng lao động với kế toán trưởng này không?
- Tiền lương trả cho kế toán trưởng này có được đưa vào chi phí không?
nói tóm lại công ty mình cần phải làm những thủ tục gì với kế toán trưởng này cho hợp lý và đúng với luật?
Các anh chị và các bạn giúp mình với, cám ơn rất nhiều.
Cần làm HĐLĐ, ghi rõ họ đã tham gia BHXH ở đơn vị nào (xin 1 bản photo sổ BHXH của họ).
Tiền lương đó được đưa vào chi phí khi tính thuế TNDN nhưng nhớ trích lại 10% thuế TNCN, có bảng chấm công, phiếu chi lương...
Yêu cầu họ có chứng chỉ KTT, còn lại thì thực hiện như các nhân viên khác trong công ty.

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Theo mình thì làm như Ocean 13 là đầy đủ rùi đó.

N

Ngô Thị Hương

Guest
Lam HĐLĐ rồi xin bạn ấy cái giấy xác nhân đã đóng BH ở nơi bạn ấy đang đóng ,còn lại làm như nhân viên của công ty,Lương trên 5tr thì phải đóng thuế TNCN theo luật hiện hành.

K

ketoanBMT

Guest
23/4/07
11
0
0
BMT
Cần làm HĐLĐ, ghi rõ họ đã tham gia BHXH ở đơn vị nào (xin 1 bản photo sổ BHXH của họ).
Tiền lương đó được đưa vào chi phí khi tính thuế TNDN nhưng nhớ trích lại 10% thuế TNCN, có bảng chấm công, phiếu chi lương...
Yêu cầu họ có chứng chỉ KTT, còn lại thì thực hiện như các nhân viên khác trong công ty.

Cám ơn bạn rất nhiều, nhưng có văn bản nào quy định đều này không? Theo những văn bản, thông tư, nghị định nào của luật pháp? Giúp mình với.

Trinhtaythi

Trinhtaythi

Badico.info
29/9/08
185
0
16
Ha Noi
badico.info
Cám ơn bạn rất nhiều, nhưng có văn bản nào quy định đều này không? Theo những văn bản, thông tư, nghị định nào của luật pháp? Giúp mình với.
Trên đây là những kinh nghiệm mà các bạn đúc rút và tổng kết lại qua quá trình làm việc. Nó được nhặt nhạnh từ nhiều mảng trong các thông tư, nghị định. Bạn cứ yên tâm áp dụng. Không có một văn bản nào dành riêng cho trường từng trường hợp đâu bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA