Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về mẫu 01/KHBS

• Thread starter dainganha
  • Ngày gửi
D

dainganha

Guest
18/12/05
9
0
0
TP Ho Chi Minh
Cả nhà cho mình hỏi về mẫu 01/KHBS được dùng cho all các loại thuế ( vd như Thuế GTGT, thuế TNCN, thuế TNDN,...) khi có sự điều chỉnh về số thuế phải nộp đúng khg? mình hỏi vậy là vì mình đã kê khai quyết toán thuế TNCN năm 2007 và đã nộp thuế rồi nhưng giữa năm 2008 mình phát hiện có 1 khoản tiền được giảm trừ và muốn điều chỉnh giảm số thuế TNCN đã kê khai năm 2007 thì mình sẽ dùng mẫu 01/KHBS để kê khai số giảm kèm theo văn bản để giải trình đúng khg ? ngoài ra có phải làm lại bộ kê khai QT thuế TNCN năm 2007 nữa khg? Như vậy thì mình có phải bị nộp tiền phạt chậm nộp tờ khai khg?

Có ai hiểu vấn đề mình trình bày thì giúp mình nhé. Thks cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà cho mình hỏi về mẫu 01/KHBS được dùng cho all các loại thuế ( vd như Thuế GTGT, thuế TNCN, thuế TNDN,...) khi có sự điều chỉnh về số thuế phải nộp đúng khg? mình hỏi vậy là vì mình đã kê khai quyết toán thuế TNCN năm 2007 và đã nộp thuế rồi nhưng giữa năm 2008 mình phát hiện có 1 khoản tiền được giảm trừ và muốn điều chỉnh giảm số thuế TNCN đã kê khai năm 2007 thì mình sẽ dùng mẫu 01/KHBS để kê khai số giảm kèm theo văn bản để giải trình đúng khg ? ngoài ra có phải làm lại bộ kê khai QT thuế TNCN năm 2007 nữa khg? Như vậy thì mình có phải bị nộp tiền phạt chậm nộp tờ khai khg?

Đã quyết toán rồi thì điều chỉnh làm sao nữa đây bạn, chỉ có cách rút kinh nghiệm lần sau làm ăn cho chắc chắn thôi :dance2: mấy vụ này mệt mỏi lắm bạn ơi!:wall:

D

dainganha

Guest
18/12/05
9
0
0
TP Ho Chi Minh
Đã quyết toán rồi thì điều chỉnh làm sao nữa đây bạn, chỉ có cách rút kinh nghiệm lần sau làm ăn cho chắc chắn thôi :dance2: mấy vụ này mệt mỏi lắm bạn ơi!:wall:

Bạn có chứng minh nào rõ hơn trường hợp quyết toán rồi thì khg được điều chỉnh không ? vì theo mình thì sau khi quyêt toán nếu có sai sót vẫn được điều chỉnh bổ sung nên Thuế mới lập ra bảng kê khai này chứ. Mình chỉ thắc mắc muốn hỏi bảng kê khai 01/KHBS này có được dùng cho điều chỉnh sau khi quyết toán thuế TNDN của năm trước khg?

H

hayhien

Guest
7/11/08
1
0
0
hưng yên
Làm ở văn phòng đại diện, thu nhập đến mức chịu thuế nhưng không đăng ký có sao không nhỉ? Nếu người ta có hỏi thì bảo thu nhập chưa đến mức đấy là đc.

B

btklinh

Trung cấp
5/6/07
106
2
0
Hanoi

Bạn vào trong Phần mềm HTKK thuế Mẫu 01/KHBS chỗ loại tờ khai, bạn sẽ thấy được những loại tờ khai nào dùng được.

Theo mình nếu số tiền giảm trừ không lớn thì bạn có thể bỏ qua. Đỡ rắc rối chờ sau này khi nào thuế đến quyết toán thì lôi ra trình bày.

T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
Làm ở văn phòng đại diện, thu nhập đến mức chịu thuế nhưng không đăng ký có sao không nhỉ? Nếu người ta có hỏi thì bảo thu nhập chưa đến mức đấy là đc.

Bạn nói không đăng ký là sao? Là ko đk MSt cá nhân hay là ko hề nộp thuế TNCN luôn???

Nếu là chưa từng nộp thuế TNCN thì ... Bạn đang ...tr... thuế đấy!!! Còn nếu bạn đã nộp thuế TNCN thông qua VPDD thì OK, ko vấn đề gì. Nhưng năm 2009 thì bạn cần đăng ký MST riêng.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM

Thuế xuống quyết toán thuế TNCN cho VPĐD, lúc đó bạn đừng trưng bảng lương đó ra nhé.

N

nhamhai

Sơ cấp
2/12/08
5
0
1
daklak
Bạn vào trong Phần mềm HTKK thuế Mẫu 01/KHBS chỗ loại tờ khai, bạn sẽ thấy được những loại tờ khai nào dùng được.

Theo mình nếu số tiền giảm trừ không lớn thì bạn có thể bỏ qua. Đỡ rắc rối chờ sau này khi nào thuế đến quyết toán thì lôi ra trình bày.