Mỗi tuần một chuyên đề

Hợp đồng part time có đóng BHXH ko?

• Thread starter bingo0510
  • Ngày gửi
B

bingo0510

Guest
22/9/08
2
0
0
Hà Nội
nhà mình ơi, cho e hỏi chút, nếu cty ký HĐ bán thời gian thì BHXH, BHYT có phải đóng cho nv đó ko? nếu ko đóng thì có được cho vào chi phí hợp lý ko? giúp e với

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Mình thấy Luật BHXH chỉ quy định thời gian của HDLĐ từ 3 tháng trở lên là có thể tham gia BHXH rồi, còn full time hay part time thì mình thấy không đề cập. Theo mình tư duy thì không có vấn đề gì, tham gia được và đưa vào chi phí hợp lý là bình thường

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
nhà mình ơi, cho e hỏi chút, nếu cty ký HĐ bán thời gian thì BHXH, BHYT có phải đóng cho nv đó ko? nếu ko đóng thì có được cho vào chi phí hợp lý ko? giúp e với

Phải đóng BH đó bạn, nếu người đó đã đóng BH ở Cty khác thì bạn phải yêu cầu người đó làm giấy xác nhận đã đóng BH ở cty kia, còn cty bạn thì ghi là thanh toán BH vào tiền lương.

V

vanblue13

Guest

Theo những gì mình học lớp huấn luyện thì người lao động bán thời gian không phải tham gia đóng bảo hiểm nếu họ đã đóng bảo hiểm bên công ty khác rồi. tốt nhất là bạn nên hỏi nơi bạn đóng BHXH cho ngưởi lao động. trên đó có một ngưởi phụ trách mảng tư vấn cho bạn đo. goi điện hỏi cũng được nữa.

T

tieu mui

Guest
21/6/10
2
0
0
46
Da nang
neu da ky hop dong lao đong ban thoi gian ma lam viec lien tuc thi phai dong bao hiem do ban, nhung ban phai hoi nhan vien do da va dang dong bao hiem o dau chua? neu nhan vien do dong bao hiem o cty khac roi thi ban khong phai dong nua, nhung trong hop dong phai ghi tien luong bao gom ca tien bao hiem.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA