Mỗi tuần một chuyên đề

Điều chỉnh giảm doanh thu và thuế GTGT đầu ra trên tờ khai bổ sung điều chỉnh.

• Thread starter angledark
  • Ngày gửi
A

angledark

Sơ cấp
10/4/13
21
0
0
35
Đà Nẵng
Mọi người giúp mình nhé.
Công ty mình tháng 1 có lập hóa đơn VAT đầu ra nhưng do khách hàng yêu cầu hủy tờ hóa đơn đó do ghi sai nội dung nên hai bên đã làm biên bản hủy nhưng mình đã nộp tờ khai thuế rồi, giờ gần đến nộp tờ khai thuế tháng 3 rùi mình không biết điều chỉnh vào chỉ tiêu nào của Tờ khai 01/GTGT và 01/KHBS. Mọi người giúp nhé. Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

le hoa

Guest
21/7/07
24
0
1
39
ha noi
Ðề: Điều chỉnh giảm doanh thu và thuế GTGT đầu ra trên tờ khai bổ sung điều chỉnh.

trền tờ khai có phần thuế đầu ra thì phải, phải xem có không rồi ghi âm số tiền ma bạn muốn điếu chính.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
Ðề: Điều chỉnh giảm doanh thu và thuế GTGT đầu ra trên tờ khai bổ sung điều chỉnh.

Làm tờ khai bổ sung nếu thuế 5 % bạn giảm số tiền doanh thu thuế GTGT theo số tiền tại chỉ tiêu 31, thuế 10% giảm doanh thu & thuế chỉ tiêu 32, nhớ trừ đúng số tiền trên hóa đơn hủy thu hồi, chọn tổng hợp KHBS , qua giải trình bổ sung Nội dung diễn giải lý do khai bổ sung
VD kê khai thuế tháng 1: doanh thu 50.000.000 thuế 5.000.000
kê khai BS chỉ tiêu 32 49.000.000 thuế 4.000.000

gaA23

gaA23

Sơ cấp
25/6/12
14
0
0
34
Hà Nội

theo mình thì bạn làm điều chỉnh như sau:
- làm KKBS tháng 1 - lần 1, sau khi bỏ số tiền trên hóa đơn hủy.
- trên Tờ khai Thuế GTGT thuế tháng 3, bạn làm điều chỉnh số tiền hóa đơn hủy đó trên chỉ tiêu 37.
Sau khi làm điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu ra thì nó sẽ làm cho chỉ tiêu 43 ( Thuế còn được khấu trừ kỳ sau ) tăng lên.
Và khi nộp báo cáo thué tháng 3 bạn nộp thêm KKBS của tháng 1 là ok

A

angledark

Sơ cấp
10/4/13
21
0
0
35
Đà Nẵng

- trên Tờ khai Thuế GTGT thuế tháng 3, bạn làm điều chỉnh số tiền hóa đơn hủy đó trên chỉ tiêu 37.
Sau khi làm điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu ra thì nó sẽ làm cho chỉ tiêu 43 ( Thuế còn được khấu trừ kỳ sau ) tăng lên.
Và khi nộp báo cáo thué tháng 3 bạn nộp thêm KKBS của tháng 1 là ok
Điều chỉnh trên chỉ tiêu 37 làm sao số tiền được khấu trừ tăng lên được, bạn có thể nói rõ hơn được không, ở đây là trên tờ khai điều chỉnh 01/GTGT doanh thu và thuế đầu ra điều chỉnh giảm ở chỉ tiêu nào? trên 01/KHBS nó không cho mình nhập số liệu gì cả. Chán thật.

Cảm ơn mọi người nhé.

Sửa lần cuối:
M

meomeo2003hp

Sơ cấp
25/3/13
7
0
1
36
hải phòng

(Nguyên văn bởi gaA23
Và khi nộp báo cáo thué tháng 3 bạn nộp thêm KKBS của tháng 1 là ok)
>>>>Trên Tờ khai Thuế GTGT thuế tháng 3, bạn làm điều chỉnh số tiền hóa đơn hủy đó trên chỉ tiêu 38- điều chỉnh giảm thuế GTGT của các kỳ trước chứ bạn

C

candy1191987

Guest
7/3/08
20
2
1
36
Ha Noi

Đúng rồi, báo hủy hóa đơn đầu ra làm trên 01/KHBS sau đó làm điều chỉnh trên chỉ tiêu 38 của tháng hiện tại.

M

manutd2787

Guest
23/11/10
3
0
0
36
thai binh

1.Công ty minh có trường hợp này nữa: năm 2012 khi thanh tra thuế vào bắt kê khai doanh thu của dự án BDS lam tăng thuế đầu ra phải nộp là 2,8 tỷ. đến nay DA không triển khai được nữa nên đã hoạch toán giảm doanh thu và giảm thuế đi. bây giờ minh phải kê khai như nào các bác
2. thứ 2 là phần chênh lệch diện tích bán đất. trước đây đã kê khai theo tiến độ và bây giá trị bán đất thực tế giảm đi dẫn đến giảm thuế đi 10 tr đông. phần này phải kê khai như nào.
kính mong mọi người giúp đỡ. ( càng chi tiết càng tốt )

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA