Mỗi tuần một chuyên đề

GĐ có phải nộp thuế TNCN từ lợi nhuận KD

• Thread starter tina_bich
  • Ngày gửi
T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Cty mình đang làm là Cty TNHH (có 2 thành viên góp vốn), các bạn cho mình hỏi Giám đốc mình có cần khai nộp thuế TNCN từ lợi nhuận kinh doanh sau khi nộp thuế TNDN nữa không vậy. ^_^
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Trường hợp bạn nêu ra vẫn thuộc đối tượng nộp thuế TNCN, vì vậy theo tôi vẫn cứ phải nộp

T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Bạn cho mình hỏi trường hợp này nằm trong mục nào, đoạn nào của TT84 vậy, sếp mình có hỏi vấn đề này nhưng khi đọc TT84 mình vẫn không hiểu cho lắm.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Cty mình đang làm là Cty TNHH (có 2 thành viên góp vốn), các bạn cho mình hỏi Giám đốc mình có cần khai nộp thuế TNCN từ lợi nhuận kinh doanh sau khi nộp thuế TNDN nữa không vậy. ^_^
Thanks

Lợi nhuận được hưởng sau khi đã làm nghĩa vụ thuế TNDN của công ty TNHH, Cty cổ phần thì không phải nộp thuế TNCN cho khoản được hưởng này.(Khoản này thực hiện theo luật thuế TNDN chứ không thực hiêẹ theo luạt thuế TNCN).

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
Phần lợi nhận của các thành viên góp vốn khi chia lãi phải nộp thuế TNCN theo quy định tại: TT84
"1.Đối với thu nhập từ đầu tư vốn
Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn là thu nhập tính thuế và thuế suất.
1.1. Thu nhập tính thuế
Thu nhập tính thuế từ đầu tư vốn là thu nhập chịu thuế mà cá nhân nhận được theo hướng dẫn tại khoản 3 mục II phần A Thông tư này.
1.2. Thuế suất đối với thu nhập từ đầu tư vốn áp dụng theo biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%. "

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Lợi nhuận được hưởng sau khi đã làm nghĩa vụ thuế TNDN của công ty TNHH, Cty cổ phần thì không phải nộp thuế TNCN cho khoản được hưởng này.(Khoản này thực hiện theo luật thuế TNDN chứ không thực hiêẹ theo luạt thuế TNCN).

Tôi tìm mãi trong TT134 mà k có nội dung này, mong bạn chỉ cho nó ở đoạn nào nhỉ ?

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Tôi tríc từ điều3 luật thuế TNCN để tham khảo:
3. Thu nhập từ đầu tư vốn, bao gồm:
a) Tiền lãi cho vay;
b) Lợi tức cổ phần;
c) Thu nhập từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác, trừ thu nhập từ lãi trái phiếu Chính phủ.

Vì vậy theo Tôi vẫn phải tính thuế TNCN

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Tôi tìm mãi trong TT134 mà k có nội dung này, mong bạn chỉ cho nó ở đoạn nào nhỉ ?

Bạn xem trong phần đối tượng chịu thuế TNCN có khoản tính thuế thu nhập cá nhân từ khoản lợi nhuận được chia sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ nộp thuế TNDN không là rõ.

T

tina_bich

Trung cấp
8/4/07
143
0
16
TP.HCM
Bạn có thể trích dẫn cụ thể cho mình được không vì mình đọc TT84 thấy nói chung chung sao ấy. Mình cần cụ thể để nói với sếp mới thuyết phục được. Giúp mình nhé!
^_^
Thanks!!!

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Cái bạn này chưa đọc kỹ thông tư 84 roi,
Trong trường hợp này được xem lài lợi nhuận từ đầu tư vốn tại thời điểm chia lợi nhuận của Cty mới phát sinh thu nhập và nộp thuế TNCN bình thường bạn nhé!

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM
trường hợp này vẫn phải nộp thuế TNCN đó bạn

Hoathico

Hoathico

Guest
4/8/08
149
0
0
Hà nội
Vậy là đương nhiên CT bạn người kinh doanh phải chịu 2 loại thuế vưà là thuế TNDN và là thuế TNCN, híc, sếp nào chịu.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Vậy là đương nhiên CT bạn người kinh doanh phải chịu 2 loại thuế vưà là thuế TNDN và là thuế TNCN, híc, sếp nào chịu.

Không phải vậy.
Công ty chỉ chịu thuế Thu nhập doanh nghiệp.
CÒn Thuế PIT là đánh vào thu nhập chịu thuế của cá nhân chứ không phải của công ty. Khác nhau về đối tượng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA