kết chuyển lương hợp pháp

• Thread starter thanhnhanh84
  • Ngày gửi
T

thanhnhanh84

Guest
bây giờ mình làm sao đây các bạn giúp minh với,chi nhánh mình có 2 NV mình k có làm hợp đồng lao động nhưng mình vẩn kết chuyển lương vào chi phí như thế có được k các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
- Bạn chưa làm hợp đồng thì giờ làm đi, đã hết năm đâu mà lo. Miễn sao hợp lý, hợp lệ là được thôi mà.

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Không sao, bạn làm hợp đồng ngắn hạn. Ghi rõ trong hợp đồng không có CĐ BHXH, YT

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
Không sao, bạn làm hợp đồng ngắn hạn. Ghi rõ trong hợp đồng không có CĐ BHXH, YT

hợp đồng mình chỉ ghi lương căn bản thôi hả bạn( vd: 620.000đ), lương nhân viên 1.500.000( trong đó: 620.000đ( căn bản)+ phụ cấp xăng tiền cơm là 880.000đ vậy mình có nên ghi mức phụ cấp không hay chỉ ghi lương căn bản trong hợp đồng thôi hả bạn? ah bên cty mình còn có chế độ thưởng nữa vậy có được đưa lương thưởng hàng tháng vào chi phí không hả bạn? giúp mình vói nhé, mình hơi mơ hồ về việc này lắm, cảm ơn bạn nhiều nha.

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Bạn ghi rõ mức lương đc nhận trong hợp đồng. Tiền thưởng đưa vào thỏa thuận trong hợp đồng thì được hạch toán chi phí. Còn nếu không thì bạn phải trích từ các quỹ phúc lợi.

T

thanhnhanh84

Guest
Cuối năm rồi , đây là lúc cao điểm bận rộn của gia đình kế toán ta phải không ạ
Nhưng cũng xin ít thời gian trả lời dùm em mấy câu nhé.khi trả lương cho những nhân viên mới thử việc có được kết chuyển vào chi phí không ,và khi mua hàng hoá nhập kho có tính chi phí mua hàng 611 không.Và khi quyết toán thuế cuối năm số thuế phải nộp nhiều hơn số thuế TNDN tạm tính thì mìnhnộp thêm vậy ít hơn thì mình có được hoàn lại không

T

thanhnhanh84

Guest
quyết toán năm

Cuối năm rồi , đây là lúc cao điểm bận rộn của gia đình kế toán ta phải không ạ
Nhưng cũng xin ít thời gian trả lời dùm em mấy câu nhé.khi trả lương cho những nhân viên mới thử việc có được kết chuyển vào chi phí không ,và khi mua hàng hoá nhập kho có tính chi phí mua hàng 611 không.Và khi quyết toán thuế cuối năm số thuế phải nộp nhiều hơn số thuế TNDN tạm tính thì mìnhnộp thêm vậy ít hơn thì mình có được hoàn lại không ??????????????

C

cungbaokhanh

Guest
15/8/07
15
0
0
38
Ha tinh
Đối tượng là nhân viên thử việc bạn cứ kết chuyển lương bình thường nhưng điều kiện là khi ký hợp đồng thử việc phải thể hiện được: Lương thủ việc đã bao gồm các khoản BHXH, BHYT, KPCD, BHLD..

B

bupbe2008

Guest
22/12/08
31
0
0
Hà Nội
có bạn vẫn tính vào bình thường, còn khi bạn mua hàng có CP mua hàng thì bạn tính vào chi phí mua hàng,VD:
1.Khi mua hàng:Nợ TK156:10.000.000
Nợ TK133.1:1.000.000
Có TK 111/112,...:11.000.000
2.Nếu có CP mua hàng là 200.000: Nợ TK 156/Có TK 111/112,...:200.000
thế bạn nhé,

T

thanhnhanh84

Guest
khi quyết toán thuế cuối năm số thuế phải nộp nhiều hơn số thuế TNDN tạm tính thì mìnhnộp thêm vậy ít hơn thì mình có được hoàn lại không ??????????????

L

lethibinh

Guest
2/4/08
38
0
0
TP.HCM
lương công nhật theo công trình

Cty này mình vừa vào làm, thấy kế toán cũ có khoản chi lương công nhật theo công trình, nhưng không có bảng lương hay hợp đồng gì kèm theo cả. Vậy khoản này có được tính vào chi phí khi tính thu nhập chịu thuế? mình thấy kế toán cũ đã cho vào chi phí tính thuế thu nhập doanh nghiệp, đã hạch toán rồi, bây giờ phải làm như thế nào đây? mong các bạn giúp giùm mình với.hix:wall:

N

nviolet7

Guest
3/12/08
8
0
0
56
nha trang
Trong TG thử việc (tối đa 2 tháng) phải có QĐ của GĐ thì được KC chi phí lương, nếu áp dụng PP kiểm kê định kỳ thì khi mua hàng hóa, NVL bạn sử dụng TK 611. Tạm nộp thuế TNDN mà dư thì Cty mình cứ để đó đợi sau 5 năm thuế xuống quyết toán dư thật sự thì hoàn luôn.

T

thanhnhanh84

Guest
mình sử dụng pp kê khai thường xuyên thì không cần hạch toán chi phí mua hàng 611 mà chỉ hạch toán giá vốn hàng bán 632 và tồn kho thôi phải hôn .Và khi thành lập có mua mấy tấm bảng hiệu ,minh đưa vào CCDC có đúng không

T

thanhnhanh84

Guest
các bạn ơi khi minh ra HĐ cho khách hàng đó cũng nhiều lần rùi giờ mới phát hiện là mã số thuế của người đó mình đã ghi sai 1 số vậy mình phải sửa sao đây ?????????????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA