Tổng hợp các câu hỏi về thai sản

• Thread starter myhanhnguyen
  • Ngày gửi
thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
Ðề: Hồ sơ hưởng chế độ thai sản

Bạn phải lập mẫu 67a chứ ko phải 76a.Thời gian đóng BHXH thì bạn phải căn cứ vào ngày Chị ấy bắt đầu đóng đến thời điểm nghỉ thai sản là được bao nhiêu năm, tháng. Số ngày nghỉ là 120 đến 122 ngày. Số ngày nghỉ lũy kế từ đầu năm = 122 ngày + số ngày nghỉ ốm từ đầu năm (nếu có). Số tiền: (2.000.000*4) + (830.000 * 2)[/B] = 9.660.000đồng. Nhưng mức lương (830.000 *2)tùy từng vùng. Như ở mình là mức lương cơ bản của Nhà Nước là 830.000 nên mình nhân là 830.000. Còn nơi đơn vị bạn hoạt động bạn xem mức lương cơ bản là bao nhiêu thì nhân 2 tháng. Chúc bạn thành công

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Chế độ thai sản

Em có một số vấn đề thắc măc về chế độ thai sản.

1./ Chế độ nghỉ khám thai: Theo em được biết thì trong thời gian mang thai, NLĐ được nghỉ để khám thai 05 lần, mỗi lần là 01 ngày và được hưởng 100% tiền lương, tiền công -> 05 ngày này là BHXH chi trả hay doanh nghiệp chi trả. Theo Nghị định, thông tư nào hướng dẫn?

2./ Chế độ nghỉ thai sản: 4 tháng lương đóng BHXH và 2 tháng lương tối thiểu. Nếu NLĐ đang làm việc và hưởng mức lương là 4.000.000 đồng/tháng. Trong đó: 2.500.000 đồng là lương tham gia BHXH, 1.500.000 là các khoản phụ cấp khác mà doanh nghiệp chi trả mà không tham gia BHXH phần này (Phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp đi lại).

Vậy, BHXH sẽ thanh toán 100% 4 tháng tiền lương tham gia BHXH + 2 tháng lương tối thiểu. Phần lương còn lại mà doanh nghiệp không tham gia BHXH (1.500.000 đ/tháng) cho người lao động phải giải quyết như thế nào. NSDLĐ có trả phần chênh lệch còn lại này hay không? Nếu có thì theo quy định nào.

Rất mong cả nhà góp ý kiến.

Xin cám ơn!

T

THUYLINH287

Sơ cấp
13/10/11
21
0
1
33
TP HCM
Ðề: Chế độ thai sản

1, Nghỉ thai sản thì người lao động chỉ được nhận 75% tiền lương 1ngày công thôi.
2, Lương nghỉ thai sản = 4tháng lương liền kề tháng sinh+ 2 thang lương tối thiểu.
Không tính phụ cấp.

hoachuame

hoachuame

Sơ cấp
29/9/11
33
3
8
Hai Phong

1. Chế độ nghỉ khám thai: người lao động được hưởng 75% tiền lương tiền công. Số tiền này do BHXH chi trả căn cứ vào giấy chứng nhận nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội do cơ sở y tế cấp.
2. Chế độ nghỉ thai sản: Phần phụ cấp không tham gia bảo hiểm xã hội thì không phải trả cho người lao động.

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
B

baongocds

Sơ cấp
19/4/11
43
0
0
40
đồng nai
thuhien1310

thuhien1310

Trung cấp
5/4/10
123
0
16
Thai nguyen

Em có một số vấn đề thắc măc về chế độ thai sản.

1./ Chế độ nghỉ khám thai: Theo em được biết thì trong thời gian mang thai, NLĐ được nghỉ để khám thai 05 lần, mỗi lần là 01 ngày và được hưởng 100% tiền lương, tiền công -> 05 ngày này là BHXH chi trả hay doanh nghiệp chi trả. Theo Nghị định, thông tư nào hướng dẫn?

2./ Chế độ nghỉ thai sản: 4 tháng lương đóng BHXH và 2 tháng lương tối thiểu. Nếu NLĐ đang làm việc và hưởng mức lương là 4.000.000 đồng/tháng. Trong đó: 2.500.000 đồng là lương tham gia BHXH, 1.500.000 là các khoản phụ cấp khác mà doanh nghiệp chi trả mà không tham gia BHXH phần này (Phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp đi lại).

Vậy, BHXH sẽ thanh toán 100% 4 tháng tiền lương tham gia BHXH + 2 tháng lương tối thiểu. Phần lương còn lại mà doanh nghiệp không tham gia BHXH (1.500.000 đ/tháng) cho người lao động phải giải quyết như thế nào. NSDLĐ có trả phần chênh lệch còn lại này hay không? Nếu có thì theo quy định nào.

Rất mong cả nhà góp ý kiến.

Xin cám ơn!
Nghỉ thai sản người lao động được hưởng 100% lương bạn ak. Số tiền tính hưởng thai sản bằng: bình quân lương 6 tháng liền kề trước khi nghỉ x 4 + 2 tháng lương cơ bản.
Chỉ có nghỉ ốm đau mới hưởng 75% thôi.

B

bjngoanhien

Guest
4/5/12
1
0
0
Hà Nội

Em chào các anh chị, e mới làm bảo hiểm, và là lần đầu tiên gặp trường hợp thai sản.
Hiện e đang phải làm bảng hưởng chế độ thai sản cho 1 chị , chị ấy sinh con cuối tháng 4 và e báo giảm vào đầu tháng 5. Nghỉ sinh con 4 tháng từ tháng 5 - tháng 8. Nhưng e thắc mắc 1 chút về số tiền trên bảng, các anh chị xem giúp em đã đúng chưa với ạ.
Hiện nay công ty e đóng mức bảo hiểm theo mức lương tối thiểu là 2.140.000 đ, vậy thì theo bảng C67a - hd e điền như sau:
Tiền lương tính hưởng BHXH: 2.140.000
Số ngày nghỉ: 120 ngày
Lũy kế từ đầu năm: e ko biết điền j vì cty gia đình.
Số tiền: theo e hiểu thì sẽ = (2.140.000 : 26 ngày) x 120ngày + ( 2 x 2.140.000 ) <=== Như thế này có đúng ko ạ
Ghi chú: e chưa biết điền j.

P

potteryvietnam

Sơ cấp
30/9/11
41
0
0
ho chi minh

Em chào các anh chị, e mới làm bảo hiểm, và là lần đầu tiên gặp trường hợp thai sản.
Hiện e đang phải làm bảng hưởng chế độ thai sản cho 1 chị , chị ấy sinh con cuối tháng 4 và e báo giảm vào đầu tháng 5. Nghỉ sinh con 4 tháng từ tháng 5 - tháng 8. Nhưng e thắc mắc 1 chút về số tiền trên bảng, các anh chị xem giúp em đã đúng chưa với ạ.
Hiện nay công ty e đóng mức bảo hiểm theo mức lương tối thiểu là 2.140.000 đ, vậy thì theo bảng C67a - hd e điền như sau:
Tiền lương tính hưởng BHXH: 2.140.000
Số ngày nghỉ: 120 ngày
Lũy kế từ đầu năm: e ko biết điền j vì cty gia đình.
Số tiền: theo e hiểu thì sẽ = (2.140.000 : 26 ngày) x 120ngày + ( 2 x 2.140.000 ) <=== Như thế này có đúng ko ạ
Ghi chú: e chưa biết điền j.
chào bạn, mình đã từng làm trợ cấp thai sản cho 1 chị rồi.mình xin dc chia sẻ.
Theo công thức: Mức trợ cấp thai sản=(6 tháng lương bình quân liền kề trc khi sinh con) x 4 tháng nghỉ thai sản+2 tháng lương tới thiểu chung (theo như mức lương tối thiểu từ tháng 05 là 1.050.000*2 tháng)
nếu như bình quân 6 tháng lương liền kề trc khi sinh của chị đó là 2.140.000, thì mình có thể tính như sau:
- Mức trợ cấp TS= (2.140.000 x 4)+(1.050.000*2)=10.660.000
nhưng cơ quan BH sẽ ghi thu 2% BHXH luỹ kế từ đầu quý (số tiền trợ cấp sẽ trừ ra 2% này)

ah mình xin bổ sung thêm .Mình thấy cán bộ bên BHXH họ ghi là :số ngày nghỉ trong kỳ và số ngày nghỉ luỹ kế từ đầu năm bằng nhau đó bạn (bên mình thấy ghi là 123 ngày????)

N

nguyen thi gaing

Sơ cấp
30/3/12
18
0
1
33
thai binh

E có thắc mắc nhỏ vói bạn potteryvietnam là tới 1/5/2012 mức lương tối thiểu mới lên 1.050.000d mà người lao động này sinh con cuối tháng 4 nghĩa là vẫn áp dụng mức lương tối thiểu cũ là 830.000 . thế thì dối với trường hợp đó thì áp dụng biểu lương tối thiểu nào để tính ah bạn. mình ko hiểu lắm.

H

Herbes

Guest
24/4/09
6
0
0
Hà Nội

E có thắc mắc nhỏ vói bạn potteryvietnam là tới 1/5/2012 mức lương tối thiểu mới lên 1.050.000d mà người lao động này sinh con cuối tháng 4 nghĩa là vẫn áp dụng mức lương tối thiểu cũ là 830.000 . thế thì dối với trường hợp đó thì áp dụng biểu lương tối thiểu nào để tính ah bạn. mình ko hiểu lắm.
Nếu người lao động nghỉ thai sản từ tháng 4 đến tháng 7 thì tháng 4 vẫn tính theo lương 830.000, tháng 5 đến tháng 7 tính theo lương mới là 1.050.000 đồng nhé! Tức là dc 1 tháng lương mới và 3 tháng lương cũ nhé! Còn như trường hôp cuối tháng 4 mới sinh và đầu tháng 5 mới nghỉ thỉ bảo hiểm tính theo lương mới luôn

P

potteryvietnam

Sơ cấp
30/9/11
41
0
0
ho chi minh

Nếu người lao động nghỉ thai sản từ tháng 4 đến tháng 7 thì tháng 4 vẫn tính theo lương 830.000, tháng 5 đến tháng 7 tính theo lương mới là 1.050.000 đồng nhé! Tức là dc 1 tháng lương mới và 3 tháng lương cũ nhé! Còn như trường hôp cuối tháng 4 mới sinh và đầu tháng 5 mới nghỉ thỉ bảo hiểm tính theo lương mới luôn
mình cũng chưa hiểu lắm về cách giải thích này của bạn.Vì mình ko có làm chế độ thai sản trong thơi gian này (:) .tốt nhất mình cứ lên gặp cán bộ quản lý đơn vị mình hỏi là sẽ rõ ngay.ko sợ sai và ko sợ phải lên xuống nhiều lần để chỉnh sửa.

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

cho mình tham gia với. mình gửi BH ở cty khác vậy đến khi mình nghỉ thai sản thì ko biết chế độ của mình sẽ được giải quyết tn nhi?

P

potteryvietnam

Sơ cấp
30/9/11
41
0
0
ho chi minh

bạn gửi BH ở cty khác là sao? cty đó giữ sổ BH của bạn ah?bạn nói rõ đi,nếu biết mình sẽ chia sẻ cho bạn.điều kiện hưởng thai sản: bạn đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.Hồ sơ hường trợ cấp thai sản gồm :Sổ BHXH, bản sao giấy khai sinh của con, và một số bảng kê, biểu mẫu....ko nộp sổ BHXH là ko dc hưởng chế độ đó bạn

vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp

1.1- Khám thai (tính theo ngày làm việc, nếu ngày nghỉ trùng vào các ngày nghỉ hàng tuần, lễ, Tết thì không được tính hưởng trợ cấp):
- Tối đa 5 lần trong một thai kỳ. (BHXH sẽ chi trả)
- Mỗi lần khám: Nghỉ 1 ngày (hoặc 2 ngày nếu thai bệnh lý hoặc cơ sở y tế thuộc vùng sâu, vùng xa).
1.2 Thủ tục:
Sổ khám thai (bản chính hoặc bản sao) hoặc Giấy khám thai (bản chính hoặc bản sao).

2.Khi sinh con: (tính cả ngày nghỉ lễ, Tết, nghỉ hàng tuần):
- Nghỉ 4 tháng, nếu làm việc trong điều kiện bình thường;
- Nghỉ 5 tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm (theo Danh mục); làm việc theo chế độ 3 ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên; nữ quân nhân, nữ CAND;
- Nghỉ 6 tháng đối với người tàn tật có tỷ lệ suy giảm sức khỏe từ 21% trở lên.
- Sinh đôi: Từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm 30 ngày.
Lưu ý: Trong mọi trường hợp, thời gian nghỉ không vượt quá thời gian nghỉ sinh con theo quy định.
- Mức trợ cấp bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
- Nếu đóng BHXH chưa đủ 6 tháng thì mức hưởng khi khám thai, sảy thai, nạo hút thai hoặc thai chết lưu, thực hiện KHH dân số là mức bình quân tiền lương, tiền công của các tháng đã đóng BHXH.
- Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH, thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.
- Bạn cho mình hỏi là khi bạn đăng ký tham gia BHXH thì lương bạn dùng đóng BHXH là 2.500.000 hay là 4.000.000 nếu 2.500.00 thì bạn sẽ hưởng theo số tiền mà bạn đăng ký tham gia BHXH, còn 1.500.000 là phần phụ cấp thêm của công ty không có trong hợp đồng thì đây là chuyện nội bộ công ty. Nếu những mục phụ cấp mà bạn nêu có ghi rõ trong hợp đồng khi bạn nộp cho BHXH kiểm tra (vì những phần phụ cấp cũng tính lun BHXH) nên…bạn hiểu chứ.

Thân gửi bạn.

Các bạn tham khảo nhé: http://www.bhxhtphcm.gov.vn/Page.aspx?PageId=106

Sửa lần cuối:
duongduong311

duongduong311

Cao cấp
24/12/10
245
2
0
35
hàn mặc tử

mình cũng chưa hiểu lắm về cách giải thích này của bạn.Vì mình ko có làm chế độ thai sản trong thơi gian này (:) .tốt nhất mình cứ lên gặp cán bộ quản lý đơn vị mình hỏi là sẽ rõ ngay.ko sợ sai và ko sợ phải lên xuống nhiều lần để chỉnh sửa.

mình thấy Herbes giải thích đúng rồi đấy, mình làm ở BH cũng tính theo cách này mà

D

dangngoctuyet

Trung cấp
Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về thai sản

Bạn làm theo như trên là được bình thường mình chỉ cần làm 3 lạoi giấy này là xong hiii
- chứng sinh tại BV
- Giấy khai sinh em bé
- Mẫu 67A
Nhưng thật tiếc cho bạn là bạn bỏ lỡ mất khoản chi dưỡng sức sau sinh rồi. sau khi bạn sinh , nghỉ 4 tháng thì b làm mẫu 69A để hưỡng nghỉ dưỡng sức 7 ngày vs TH mổ, 5 ngày vs TH sinh thường * mức lương cơ bản để ra số tiền đc hưởng.......rất ít người biết điều này :018:

nhưng hình như khoản này chỉ được huưưởng khi đã báo tăng lao động lại đúng hok bạn?
Mình đang làm hồ sơ hưởng trợ cấp thai sản cho NV và cũng muốn hok bị mất quyền lợi của họ về khoản chi dưỡng sức này nhưng đọc thì thấy ghi vậy
Bên cạnh đó cty mình đã chuyển địa chỉ trụ sở thật mình hok biết làm sao nữa. hic.
Hok thể làm cái hưởng chế độ dưỡng sức này ở cơ quan bảo hiểm mới được rồi đúng hok???
Hồ sơ thủ tục cứ rối tung lên. :018:

K

kieuquanh

Sơ cấp
10/12/10
33
1
0
Quận 6
Nghỉ sanh trong tháng 6 nhưng báo giảm bảo đóng bảo hiểm trong tháng 7 có được ko?

Xin chào các ac trên diễn đàn.
E có một vấn đề mong ac nào trả lời giúp e.
Công ty e có 1 nhân viên nữ tham gia đóng bảo hiểm từ tháng 1->6/2012,nhưng nhân viên sanh e bé vào ngày 16/06/2012.trường hợp như vậy e báo giảm đóng bảo hiểm cho nhân viên nữ này vào tháng 7 có được ko? nếu như báo giảm đóng bh vào tháng 6 thì nhân viên nữ này sẽ ko nhận được khoản tiền trợ cấp thai sản từ bảo hiểm đúng ko?
Xin cảm ơn các ac.

hoachuame

hoachuame

Sơ cấp
29/9/11
33
3
8
Hai Phong
Ðề: Nghỉ sanh trong tháng 6 nhưng báo giảm bảo đóng bảo hiểm trong tháng 7 có được ko?

Nếu NLĐ nghỉ sinh con vào trước ngày 15 trong tháng thì tháng đó được tính là tháng nghỉ hưởng chế độ thai sản không đóng BHXH, BHYT, BHTN.
Nếu NLĐ nghỉ sinh con từ ngày 15 trong tháng trở đi thì tháng đó chưa tính là tháng nghỉ hưởng chế độ thai sản và vẫn đóng BHXH, BHYT, BHTN bình thường.
Trường hợp của bạn sinh con vào ngày 16/ 6 thì tháng đó vẫn được đóng BHXH, BHYT (đây là quy định có lợi cho NLĐ vì, trong trường hợp họ nghỉ thai sản từ ngày 15, nếu vẫn thiếu thời gian đóng BHXH 1 tháng để hưởng trợ cấp, thì được quyền đóng thêm tháng đó cho đủ 06 tháng). Như vậy, tháng 7 bạn báo giảm thai sản và nhân viên đó vẫn được nhận BHXH bình thường. Thân.

K

kieuquanh

Sơ cấp
10/12/10
33
1
0
Quận 6
Ðề: Nghỉ sanh trong tháng 6 nhưng báo giảm bảo đóng bảo hiểm trong tháng 7 có được ko?

E Xin cảm ơn hoachuame nhiều nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA