Làm nhiều cty, kê khai và đóng thuế TNCN ntn

• Thread starter vn7xmen
  • Ngày gửi
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Ở công ty mình, có một số người vừa có thu nhập từ tiền lương vừa có thu nhập từ kinh doanh (Họ cùng góp vốn mua máy móc thiết bị rồi cử người đại diện đi vận hành cho công ty) và nhận tiền theo tháng ấn định là 8 triệu đồng, theo luật thì người đại diện sẽ phải thực hiện đăng ký cấp MST đề nộp thuế môn bài, thuế GTGT còn những người còn lại đăng ký MST để nmộp thuế TNCN. Cho mình hỏi:
- Những thành viên còn lại vẫn đăng ký theo mẫu 01/ĐK-TNCN phải không
- Những người này phải kê khai nộp thuế cho phần thu nhập từ họat động kinh doanh thôi phải không, còn phần lương thì công ty đã trực tiếp khấu trừ. Nhưng đối với chiết trừ gia cảnh thì phải ntn? vì đối với lương công ty đã chiết trừ rồi, thì bên thu nhập từ họat động kinh doanh có chiết trừ nữa không mình đọc thông tư thí thấy họ vẫn được chiết trừ
Thứ nhất: Họ không phải là cá nhân có thu nhập từ kinh doanh. Do họ góp vốn nên thu nhập được trả gọi là thu nhập từ đầu tư vốn.
Thứ hai: Tiền lương vẫn được chiết trừ và giảm trừ cho người phụ thuộc (nếu có) bình thường theo quy định lại Luật thuế TNCN

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Vấn đề là làm sao quản lý được những người có thu nhập dưới 4m và làm ở nhiều công ty do những người này chưa có MST, có CMND thì cục thuế không quan tâm. ?

Chào bạn,
Do khó quản lý được những trường hợp như bạn nói cho nên luật thuế mới mới có phần ràng buộc về nghĩa vụ của cá nhân và đơn vị chi trả thu nhập:
+ Nếu cá nhân không muốn nộp thuế thì tạm thời sẽ trốn thuế được nhưng sau này bị phát hiện ra thì như mình nói ở lần post trước rồi đấy. Chuyện phát hiện ra hay không thì liên quan tới đoạn ở dưới nè
+ nghĩa vụ của cơ quan chi trả là phải khấu trừ thuế trước khi chi trả thu nhập, kê khai báo cáo và nộp thuế vào ngân sách nhà nước theo qui định. Nếu cơ quan không khấu trừ, kê khai báo cáo & nộp thuế thì cơ quan đó sẽ gặp khó khăn với thuế và tất nhiên khoản tiền bỏ ra đó sẽ không được tính vào chi phí kinh doanh --> thuế TNDN bị ảnh hưỡng.
Và khi cơ quan chi trả thu nhập ở mỗi nơi đều khấu trừ 10% hoặc 20% tiền thuế trên số thu nhập thì mình nghĩ cá nhân đó sẽ tự cân nhắc có cần đăng ký MST và để hoàn thuế nếu có hay không vì tính theo lũy tiến thì luôn thấp hơn 10% hoặc 20% trên tổng thu nhập từ 500.000vnd.
Good luck

T

tungvinh

Sơ cấp
30/10/08
28
0
0
42
nha trang
Bạn sai rồi, họ không góp vốn vời công ty mà họ gòp vốn với nhau để làm cho công ty, mình đã đăng ký cho họ theo diện hộ cá thể kinh doanh rồi (nhóm cá nhân kinh doanh)

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Chào bạn,
Do khó quản lý được những trường hợp như bạn nói cho nên luật thuế mới mới có phần ràng buộc về nghĩa vụ của cá nhân và đơn vị chi trả thu nhập:
+ Nếu cá nhân không muốn nộp thuế thì tạm thời sẽ trốn thuế được nhưng sau này bị phát hiện ra thì như mình nói ở lần post trước rồi đấy. Chuyện phát hiện ra hay không thì liên quan tới đoạn ở dưới nè
+ nghĩa vụ của cơ quan chi trả là phải khấu trừ thuế trước khi chi trả thu nhập, kê khai báo cáo và nộp thuế vào ngân sách nhà nước theo qui định. Nếu cơ quan không khấu trừ, kê khai báo cáo & nộp thuế thì cơ quan đó sẽ gặp khó khăn với thuế và tất nhiên khoản tiền bỏ ra đó sẽ không được tính vào chi phí kinh doanh --> thuế TNDN bị ảnh hưỡng.
Và khi cơ quan chi trả thu nhập ở mỗi nơi đều khấu trừ 10% hoặc 20% tiền thuế trên số thu nhập thì mình nghĩ cá nhân đó sẽ tự cân nhắc có cần đăng ký MST và để hoàn thuế nếu có hay không vì tính theo lũy tiến thì luôn thấp hơn 10% hoặc 20% trên tổng thu nhập từ 500.000vnd.
Good luck

- Nếu như có quan hệ tốt với CT đó và CT đó chấp nhận cho bạn làm việc như làm ở CT chính của bạn (đóng thuế theo biểu thuế luỹ tiến từng phần) thì đâu phải khấu trừ 10% hay 20%.

-Lương dưới 3m/tháng cuối năm quyết toán thuế TNCN đâu có tên bạn ở trong bảng quyết toán (Mẫu 4-1/TNCN) thì làm sao Cục thuế phát hiện và xử lý TH này ?

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Cho mình hỏi. Cty mình có anh này làm nhiều cty đều chính thức, ký HĐ, đóng BHXH, BHYT ở cty mình, mình ko biết cty kia anh đó đóng BH ko nhưng anh đăng ký MST cá nhân ở cty khác. Thu nhập hàng tháng của anh VD như là đều 3tr đi. Giảm trừ gia cảnh bên cty kia thì cty mình phải khấu trừ của anh đó 10% hay luỹ tiền từng phần. Mà khi đi đăng ký MST cho cty không có anh đó, vậy mình có cần đăng ký thêm danh sách người thu nhập cao cho cty không.

T

teppi135

Không nản chí
16/2/06
109
0
0
Hà Nội
Các bác ạ.
Em cũng nghĩ đến việc kê khai lương dưới 4tr thì sẽ ko phải quyết toán thuế TNDN. Nhưng nếu cơ quan thuế yêu cầu tất cả CBCNV phải có mã số thuế thì mới chấp nhận chi phí lương thì lúc đó sẽ lòi ra cá nhân đó làm việc cho những cty nào. Lúc đó thì không cần phải có lòng yêu nước hay ý thức trách nhiệm gì, các bác cũng sẽ phải đóng thuế.
Còn nếu bị khấu trừ 10% thì sẽ có TH có cá nhân sẽ không quyết toán vì nếu cộng tất cả các khỏan thu nhập thì số thuế phải nộp có khi còn cao hơn.
Không hiểu ý các bác thế nào ạ.

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Đúng rồi :banana:

Thế cho mình hỏi khi mình làm nhiều công ty như vậy mà lương mình được lĩnh ở các công ty cộng lại trên 4tr thì phải trích nộp 10% hay là chỉ có ở công ty nào trên mức 4tr mới phải trích nộp 10%:biggrinda

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Thế cho mình hỏi khi mình làm nhiều công ty như vậy mà lương mình được lĩnh ở các công ty cộng lại trên 4tr thì phải trích nộp 10% hay là chỉ có ở công ty nào trên mức 4tr mới phải trích nộp 10%:biggrinda

Khi bạn làm nhiều CT khác nhau, những CT mà bạn làm thêm sẽ khấu trừ lại 10% (nếu bạn có MST) hoặc 20% (nếu bạn không có MST) cho từng lần chi trả thu nhập cao hơn 500.000. Cuối năm bạn sẽ tổng hợp các khoản thu nhập này lại để quyết toán với cơ quan thuế.

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
Hôm qua em lên hỏi thuế trường hợp người lao động làm nhiều công ty mà có thu nhập dưới 4tr, có HĐ lao động thì bên cty mình ko phải tính, tự người đó sẽ phải kê khai và nộp thôi.
Nhưng em đang thắc mắc 1 điều là người lao động làm 2 nơi có thu nhập trên 4tr, có HĐ đàng hoàng, thì bây giờ mình tính thuế ntn ta? em thì tính là cộng tất cả giảm trừ gia cảnh, giảm 4tr rồi ra số thuế TNCN phải nộp.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Hôm qua em lên hỏi thuế trường hợp người lao động làm nhiều công ty mà có thu nhập dưới 4tr, có HĐ lao động thì bên cty mình ko phải tính, tự người đó sẽ phải kê khai và nộp thôi.
Nhưng em đang thắc mắc 1 điều là người lao động làm 2 nơi có thu nhập trên 4tr, có HĐ đàng hoàng, thì bây giờ mình tính thuế ntn ta? em thì tính là cộng tất cả giảm trừ gia cảnh, giảm 4tr rồi ra số thuế TNCN phải nộp.

Khi có HĐLĐ dài hạn thì tính thuế TNCN theo biểu thuế luỹ tiến.

Nếu không có HĐLĐ thì tiến hành khấu trừ 10% hay 20% tuỳ theo người lao động đó có MST hay không.

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Khi có HĐLĐ dài hạn thì tính thuế TNCN theo biểu thuế luỹ tiến.

Nếu không có HĐLĐ thì tiến hành khấu trừ 10% hay 20% tuỳ theo người lao động đó có MST hay không.

Em đọc báo, thấy nói là có MST hay ko thì trogn năm 2009 đều trích 10%.
Anh chị xác thực lại giúp em thông tin này với!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Em đọc báo, thấy nói là có MST hay ko thì trogn năm 2009 đều trích 10%.
Anh chị xác thực lại giúp em thông tin này với!

Vậy căn cứ từ đâu để khấu trừ 10% của người lao động nhỉ? Sao anh đọc trong thông tư 84 không thấy nói phần này? Hay là anh đọc chưa hết?:wall:

V

vuthigai

Trung cấp
7/9/08
128
3
18
39
TP.HCM
ô hom wa em hỏi thuế đàng hoàng chị Thu cục thuế TP,HCM trả lời em hỏi có HĐ ko em nói có hợp đồng chị kêu tự người đó tự đóng thuế.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
ô hom wa em hỏi thuế đàng hoàng chị Thu cục thuế TP,HCM trả lời em hỏi có HĐ ko em nói có hợp đồng chị kêu tự người đó tự đóng thuế.

Tự quyết toán thuế cuối năm mới đúng em ui.

M

MISA31

Guest
21/1/09
1
0
0
Hanoi
Công ty mình có trường hợp 1 bác đã về hưu có lương hưu 3 triệu đồng, ký HĐLĐ chính thức với công ty hưởng lương 4 triệu đồng nhưng mình chưa biết sẽ tính thuế TNCN thế nào. Mình không hiểu sẽ áp dụng trường hợp nào dưới đây:
- khỏan thu nhập tính thuế tổng cộng 7triệu đồng (lương hưu + lương đi làm), sau đó trừ 4tr theo mức, số còn lại nhân với thuế suất.
- khấu trừ 10% của mức lương 4triệu thôi?
- nếu không tính khỏan lương hưu thì mức lương 4tr không phải nộp đồng thuế nào.
Mọi người giúp mình trả lời trường hợp này nhé. Tks.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Công ty mình có trường hợp 1 bác đã về hưu có lương hưu 3 triệu đồng, ký HĐLĐ chính thức với công ty hưởng lương 4 triệu đồng nhưng mình chưa biết sẽ tính thuế TNCN thế nào. Mình không hiểu sẽ áp dụng trường hợp nào dưới đây:
- khỏan thu nhập tính thuế tổng cộng 7triệu đồng (lương hưu + lương đi làm), sau đó trừ 4tr theo mức, số còn lại nhân với thuế suất.
- khấu trừ 10% của mức lương 4triệu thôi?
- nếu không tính khỏan lương hưu thì mức lương 4tr không phải nộp đồng thuế nào.
Mọi người giúp mình trả lời trường hợp này nhé. Tks.
Đối với trường hợp này bất biết có hợp đồng hay không có hợp hợp đồng:
- Nếu bác già này có mã số thuế thì bạn khấu trừ 10%
- Nếu không có mã số thuế thì bạn khấu trừ lại 20%
Cuối năm đề nghị bác già đó quyết toán trực tiếp tại cơ quan thuế, và hoàn lại số thuế đã nộp

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Đối với trường hợp này bất biết có hợp đồng hay không có hợp hợp đồng:
- Nếu bác già này có mã số thuế thì bạn khấu trừ 10%
- Nếu không có mã số thuế thì bạn khấu trừ lại 20%
Cuối năm đề nghị bác già đó quyết toán trực tiếp tại cơ quan thuế, và hoàn lại số thuế đã nộp

Bác ui, sao lại khấu trừ rồi lại hoàn, vất vả quá.

Em tưởng 3tr lương hưu ko bị tính thuế.
4tr thu nhập từ lương = số giảm trừ cho cá nhân người nộp thuế. Như vậy bác hưu đó ko phải nộp thuế chứ ạ.

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
Phải nói rằng TT 84 viết quá dở, sai sót và sơ hở quá nhiều chổ. Riêng cá nhân tôi củng tìm được 5 điểm ko rõ ràng và mâu thuẫn trong cái TT này. Nên cái topic này có dài đến 100 trang thì củng ko đi đến đâu. Các bạn cứ tiếp tục tranh luận đi cho đến khi có TT bổ sung hoặc CV hướng dẫn thì chủ đề này sẽ kết thúc.

C

chimchich

Guest
6/1/09
135
0
0
38
Ha dong
Thue TNCN Khi làm nhiều công ty

Cả nhà ơi! cho mình hỏi tí.
- Cty mình là công ti cổ phần. ông CTHĐQT bên mình kiêm luôn giám đốc tài chính nhận lương 4.8trđ / 1tháng trong năm 2008.Ông cũng là 1 thành viên ở 1 công ti khác và nhận lương bên đó. Công ti bên kía đâ đăng kí MST cho ông và có đóng thuế TNCN bên đó. Vậy khoản 4.8tr/ 1 tháng ở công ti mình thì mình phải làm thế nào. Có tính thế k? tính bao nhiêu? và nộp ở đâu như thế nào?
- Lương tháng 13 của mọi người trong công ty mình có tính thuế TNCN của khoản đó không?
Các kế toán trước đây không hề làm gì cả đối với khoản lương tháng thứ 13 và lương của sếp. Vẫn tính vào chi phí lương hợp lý bình thường.
Mong mọi người chỉ giáo!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

a thì không thích việc đi hỏi nững nv ở cơ quan thuế khi mà hỏi xong ra về không có 1 xác nhận hay công văn gì hết. sau này cũng chẳng có giấy tờ gì để chứng minh ..