Làm nhiều cty, kê khai và đóng thuế TNCN ntn

• Thread starter vn7xmen
  • Ngày gửi
hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
a thì không thích việc đi hỏi nững nv ở cơ quan thuế khi mà hỏi xong ra về không có 1 xác nhận hay công văn gì hết. sau này cũng chẳng có giấy tờ gì để chứng minh ..

Quá kém! muốn có công văn của CQ thuế thì phải hỏi họi bằng công văn. Ai lại đi hỏi miệng thì họ trả lời bằng miệng chứ sao:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Ở Cty mình cũng vậy đó, có nhiều người làm 2,3 nơi và Cty mình cũng ký hđlđ cho họ. Họ không đăng ký mã số thuế theo Cty mình mà ở nơi khác. Mình yêu cầu họ cung cấp MST cùa họ cho mình để mình tính thuế TNCN cho họ. Mình áp dụng biểu thuế TNCN luỹ tiến cho những người đó, nhưng không giảm trừ gia cảnh nữa (vì họ chỉ được giảm trừ gia cảnh ở một nơi). Khi nào trừ thuế TNCN của họ thì mình sẽ cấp cho họ Biên lai thu thuế để cuối năm những người này có chứng từ và tự đi quyết toán thuế TNCN của mình với CQ thuế.

M

minhduyen2368

Guest
Chào các bạn, các bạn ơi mình mới vào diễn đàn lần đầu nên không rành lắm. Cho mình hỏi khi mình làm thêm 1 chổ khác nữa, mình có MSTCN thì khấu trừ 10% tiền lương căn bản hay tổng lương. Và mức khấu trừ này có phải trên 4 triệu mới bị khấu trừ hay dưới 4 triệu cũng phải bị khấu trừ ? Các bạn giúp mình với.

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Chào các bạn, các bạn ơi mình mới vào diễn đàn lần đầu nên không rành lắm. Cho mình hỏi khi mình làm thêm 1 chổ khác nữa, mình có MSTCN thì khấu trừ 10% tiền lương căn bản hay tổng lương. Và mức khấu trừ này có phải trên 4 triệu mới bị khấu trừ hay dưới 4 triệu cũng phải bị khấu trừ ? Các bạn giúp mình với.

Xem lại 10 loại thu nhập chịu thuế để hiểu rõ và lâu hơn.
Thân,

T

thanhthao142

Sơ cấp
1/4/09
5
0
0
Khánh Hoà
Lam viec tai nhieu cong ty thi nop thue ntn?

NLĐ làm nhiều cty, cty nào cũng là chính và HĐLD + BHXH hẳn hoi. thì có thể áp dụng biểu thuế TNCN lũy tiến cho mỗi cty đó (ko cần 10%). có sao đâu chứ??!!

Không biết có VB nào hướng dẫn về việc này không ha? Vì khi mình hỏi Phòng tuyên truyền Cục thuế thì họ hướng dẫn là: nếu ký hợp đồng tại các công ty thứ 2,3,4 ngoài cty chính ( cty chính ở đây hiểu là cty ký HĐ đầu tiên và có kê khai trong tờ khai đăng ký MST) thì các cty đó sẽ khấu trừ thuế 10% chứ không tính theo Biểu lũy tiến từng phần. Mà nếu khấu trừ 10% thì mình không được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc ở các cty thứ 2,3,4 này. Bối rối quá, giúp mình với.
Cám ơn rất nhiều.

T

ThoaNguyen1706

Guest
15/12/08
21
0
1
Hà Nội
Bác khampha65 ơi, cho em hỏi cía Biên lai thu thuế đó nó nhưu thế nào và từ đâu ra? Khi nộp thuế chuyển khoản thfi ai cấp cho mình cái biên lai đó?
bác trả lời chi tiết dùm em nha, em đang khso hiểu cái vụ biên lai này quá!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,

Bác khampha65 ơi, cho em hỏi cía Biên lai thu thuế đó nó nhưu thế nào và từ đâu ra?
Biên lai thuế TNCN do cơ quan thuế cấp cho cty bạn ah. Cái này là mình cấp cho người lao động khi chi trả thu nhập có khấu trừ lại thuế TNCN. Thủ tục thì bạn theo hướng dẫn TT84

Khi nộp thuế chuyển khoản thfi ai cấp cho mình cái biên lai đó?
Không ai cấp biên lai này cho cty bạn. Chứng từ làm căn cứ nộp thuế là giấy nộp tiền vào NSNN bằng TM hoặc CK (trường hợp bạn làm là chuyển khoản NH) do bạn lập ra theo mẫu để thực hiện chuyển khoản nộp thuế đó.
Good luck

T

ThoaNguyen1706

Guest
15/12/08
21
0
1
Hà Nội
Bac TheHoang ơi, bác nói thé em cũng chưa hiểu, mình nộp thuế CK theo GNT vào NSNN, còn biên lai nộp thuế TNCN thì thuế cấp như thế nào hả bác? sau khi nộp thuế mình có giấy nộp tiền vào NSNN, còn biên lai thì em chưa hiểu.
Em có đọc TT 84 nhưng ở đó cũng chỉ nhắc đến các "Các chứng từ chứng minh số thuế đã khấu trừ, đã tạm nộp trong năm" chứ cũng ko nói được cấp như thế nào? nên em chưa hiểu rõ.
Bác làm ơn trả lưòi rõ dùm em nha!

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Hôm qua em lên hỏi thuế trường hợp người lao động làm nhiều công ty mà có thu nhập dưới 4tr, có HĐ lao động thì bên cty mình ko phải tính, tự người đó sẽ phải kê khai và nộp thôi.
Nhưng em đang thắc mắc 1 điều là người lao động làm 2 nơi có thu nhập trên 4tr, có HĐ đàng hoàng, thì bây giờ mình tính thuế ntn ta? em thì tính là cộng tất cả giảm trừ gia cảnh, giảm 4tr rồi ra số thuế TNCN phải nộp.

Mình nghĩ là bạn sẽ giảm trừ gia cảnh ở 1 nơi, còn bên kia bạn tính theo biểu thuế luỹ tiến. Việc cộng thu nhập ở cả 2 nơi, sau đó giảm trừ gia cảnh và tính ra số thuế phải nộp là việc làm của CQ thuế.

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Bác khampha65 ơi, cho em hỏi cía Biên lai thu thuế đó nó nhưu thế nào và từ đâu ra? Khi nộp thuế chuyển khoản thfi ai cấp cho mình cái biên lai đó?

Mình muốn nói đến Chứng từ khấu trừ thuế TNCN do Chi cục thuế cấp. Mình lên Chi cục thuế của đơn vị mình làm thủ tục xin cấp Chứng từ khấu trừ thuế TNCN và hàng tháng mình khấu trừ của cá nhân bao nhiêu thuế TNCN thì mình cấp cho họ để cuối năm họ làm chứng từ quyết toán thuế TNCN của họ.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bac TheHoang ơi, bác nói thé em cũng chưa hiểu, mình nộp thuế CK theo GNT vào NSNN, còn biên lai nộp thuế TNCN thì thuế cấp như thế nào hả bác? sau khi nộp thuế mình có giấy nộp tiền vào NSNN, còn biên lai thì em chưa hiểu.
Em có đọc TT 84 nhưng ở đó cũng chỉ nhắc đến các "Các chứng từ chứng minh số thuế đã khấu trừ, đã tạm nộp trong năm" chứ cũng ko nói được cấp như thế nào? nên em chưa hiểu rõ.
Bác làm ơn trả lưòi rõ dùm em nha!

Chào bạn,

Bạn nộp thuế CK vào NSNN là bạn nộp thuế cho nhà nước (các loại thuế trong đó có cả thuế TNCN). Chứng từ chứng minh nộp thuế ở đây chính là Giấy nộp tiền vào NSNN = CK, không phải là biên lai thuế.
Còn nếu bạn đem tiền mặt nộp trực tiếp cho cơ quan thuế ví dụ như nộp thuế tại hải quan cửa khẩu thì khi đó họ sẽ cấp cho bạn biên lai nộp thuế, Khi đó chứng từ chứng minh nộp thuế là biên lai thuế.

Về thuế TNCN,
Đầu tiên bạn phải đến cơ quan thuế để làm thủ tục nhận biên lai thuế TNCN. (hướng dẫn thực hiện thủ tục này có trong thông tư, bạn xem kỹ lại nhé)
Khi khấu trừ và chi trả thu nhập cho cá nhân thì bạn mới lấy cái biên lai thuế TNCN này cấp cho cá nhân đó.
Hy vọng bạn đã rõ vấn đề.
Good luck,

Q

qh2009

Sơ cấp
19/6/09
28
0
1
Hà Nội
Chào các bạn, cho mình hỏi 1 chút

Mình là cá nhân thuê cửa hàng kinh doanh thì tính thuế TNCN ntn? chỗ mình ko dùng hoá đơn, chứng từ gì cả.

Có ai biết giúp mình với

T

ThoaNguyen1706

Guest
15/12/08
21
0
1
Hà Nội
vâng, em cảm ơn pác khampha65 nhé! Sáng nay đi nộp hs hoàn thuế, e cũng đã hỏi cái công văn xin cấp biên lại thuế rồi, mình tự làm công văn rồi mang lên 1 cửa nộp. Chắc cũng lâu đấy pác nhỉ!

T

thuongdong

Trung cấp
29/12/08
58
0
6
Ngoại ô thành phố
cty mình vừa hoàn thành xong xin MST và giảm trừ gia cảnh cho nhân viên. Nên 6 tháng đầu năm không nộp tờ khai thuế TNCN. đến t7/09 thì lập danh sách thì có 1 người chịu thuế là 57.000đ/ tháng. Vậy xin hỏi phải lập Tờ khai như thế nào?
Việc không nộp tờ khai thuế 6 tháng đầu năm có sao không?

D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Mình biết cty mình cũng có nhiều nhân viên làm chính thức ở cty khác và có HĐLĐ đàng hoàng với cty mình. Nên nếu ng nào mức lương> 4tr thì mình vẫn khấu trừ thuế theo biểu thuế luỹ tiến. Còn <4tr thì thôi. Cuối năm họ sẽ quyết tự quyết toán với cơ quan thuế hoặc nhờ một cty nào đó quyết toán hộ. Như vậy căn cứ vào MST cá nhân của họ cq thuế sẽ biết hết họ làm bao nhiêu nơi và lương bao nhiêu, tính ra sao và phải nộp hay nhận về bao nhiều.
Chứ mình nghĩ mình ko thể biết dc họ làm chính xác bao nhiêu công ty và cty nào là cty chính. Trừ khi họ tự yêu cầu mình khấu trừ phần thuế 10% hay khấu theo biểu thuế luỹ tiến.
Vì nói cho cùng NLĐ là người chịu trách nhiệm cuối cùng khi quyết toán thuế TNCN mà.

L

LONGLINH

Guest
17/7/09
9
0
0
Viet Hùng
Em đọc các anh chị trao đổi, mà nghe cứ loạn hết cả lên, cho em hỏi cty emcó mấy trường hợp như thế này:
1/ có 1 cán bộ làm nhiều cty, cty A họ lĩnh 9tr, cty B là 3tr, cty em là cty C là 3tr,. em sẽ thu thuế TNCN của họ là 10% của 3tr tại cty em.đúng k a?
2/ có 1 CB, cty A họ lĩnh 5tr, cty em họ lĩnh 5 tr, em cũng khấu trừ 10% của 5tr đó, có đúng k a?
3/ có 1 CB, cty A họ lĩnh 7 tr, cty em họ lĩnh 3tr, em cũng khấu trè thuế TNCN là 10% của 3 tr
4/ có 1 CB, cty A họ lĩnh 2tr, cty em họ lĩnh 1.5tr, vậy em phải khấu trừ họ bao nhiêu? có khấu trừ k?tại sao phải khấu trừ? vì tổng thu nhập của họ vẫn chưa đến mức chịu thuế ma....

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Nếu những cá nhân bạn nêu đều có ký hợp đồng với cty bạn ổn định trong năm (từ 3tháng trở lên) + họ thông báo với cty bạn là họ có thu nhập từ nơi khác và không đăng ký giảm trừ người phụ thuộc tại cty bạn thì:
Em đọc các anh chị trao đổi, mà nghe cứ loạn hết cả lên, cho em hỏi cty emcó mấy trường hợp như thế này:
1/ có 1 cán bộ làm nhiều cty, cty A họ lĩnh 9tr, cty B là 3tr, cty em là cty C là 3tr,. em sẽ thu thuế TNCN của họ là 10% của 3tr tại cty em.đúng k a?
2/ có 1 CB, cty A họ lĩnh 5tr, cty em họ lĩnh 5 tr, em cũng khấu trừ 10% của 5tr đó, có đúng k a?
3/ có 1 CB, cty A họ lĩnh 7 tr, cty em họ lĩnh 3tr, em cũng khấu trè thuế TNCN là 10% của 3 tr
Bạn khấu trừ thuế theo biểu thuế lũy tiến. Các trường hợp này là 5%

4/ có 1 CB, cty A họ lĩnh 2tr, cty em họ lĩnh 1.5tr, vậy em phải khấu trừ họ bao nhiêu? có khấu trừ k?tại sao phải khấu trừ? vì tổng thu nhập của họ vẫn chưa đến mức chịu thuế ma....
Trường hợp này theo đúng luật thì không phải khấu trừ thuế gì cả. Tuy nhiên, không có hướng dẫn rõ ràng nên tạm thời bạn vẫn trừ thuế theo biểu thuế lũy tiến phần cty bạn chi trả để cuối năm người này làm quyết toán hoàn thuế lại.
Good luck,

K

kyozite

Guest
Mình có 1 số thắc mắc về khấu trừ thuế TNCN mong mọi người giúp như sau:
- Phụ cấp của HĐQT ( có tham gia hoạt động SXKD của công ty) trả 1 lần 1 năm thì có cộng cả vào lương để tính lũy kế hay là trích luôn 10% ạ?
- 1 số lãnh đạo của công ty được hưởng lương từ các công ty con khác ( hạch toán độc lập) thì mình có thể cộng chung tất cả thu nhập đó lại để tính lũy kế ở công ty mẹ được ko ạ?
- Lao động thời vụ ngắn hạn ( 3 tháng ) thì sẽ khấu trừ thuế TNCN 10% đúng ko?
Cảm ơn mọi người nhiều.

G

giadinhheo

Guest
7/2/09
32
6
0
Hà Đông
Ở cty chính họ kê khai cho mình. Còn việc làm thêm nhiều cty khác thì mình không muốn công khai với mọi người ở Cty chính. Giờ làm thế nào?

Cái này ngày xưa làm được nhưng giờ có MST cá nhân rồi ko thể dấu được :015:

N

nguyenthinhtien

Guest
13/10/09
1
0
0
Hai phong
văn bản nào hướng dẫn dữ lại 10%, Trả lời phải có căn cứ chứ, có phải lớp học đâu.
Hu! chán thế