Mỗi tuần một chuyên đề

Đăng ký giảm trừ gia cảnh?

• Thread starter thanhtamKT
  • Ngày gửi
T

tungvinh

Sơ cấp
30/10/08
28
0
0
42
nha trang
ở Khánh Hòa, hạn nộp tờ khai 16 là ngày 20/2, MST chưa ấn định thời gian phải đăng ký, chỉ ưu tiên cho người làm việc ở nhiều nơi đang ký trước, nếu chưa có thì bạn để trống, còn hồ sơ dứng minh phụ thuộc hết hạn là 30/6

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
mẫu đăng ký giam trừ gia cảnh 16/ĐK-TNCN có phần kê khai người giảm trừ. cột Thời điểm tính giảm trừ(tháng/năm) và Thời điểm kết thúc giảm trừ (tháng/năm) kê khai như thế nào thế, bạn nào giúp mình với

Chào bạn,
Thời điểm tính là lúc bạn bắt đầu tính giảm trừ cho người phụ thuộc đó. Và để trống cột thời điểm kết thúc.VD: con bạn được sinh năm 2008 --->thời điểm bắt đầu là T1/09. nếu con bạn được sinh vào T6/09 thì thời điềm bắt đầu là T6/09.
Thời điểm kết thúc là lúc bạn không muốn giãm trừ cho người đó nữa do lý do chủ quan hoặc khách quan (do bạn tự quyết định hoặc bị cưỡng chế). Khi đó bạn để trống cột "bắt đầu" và điền tháng chấm đứt vào cột "kết thúc).
VD: bạn đã kê khai cho NVA giảm trừ từ T1/09. Đến T10/09 bạn không muốn giãm trừ nữa thì khi đó bạn lập tờ bổ sung the mẫu 16 và điền vào cột "kết thúc" của NVA là T10/09. rồi nộp lại là xong.
Good luck

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Trong mẫu 16 mình thấy có dòng tổng cộng thì ghi gì vào đấy nhỉ?

Chào bạn,
Cột tổng cộng là bạn ghi tổng số người bạn kê khai giảm trừ.
Good luck

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
bạn nào cho mình hỏi về việc đăng ký giảm trừ gia cảnh:
bên mình có nhiều đang công tác nhưng hộ khẩu ở quê, con đăng ký hộ khẩu theo hộ khẩu gia đình vợ, vậy muốn được giảm trừ cần thủ tục giấy tờ gì?

Chào bạn,
Trường hợp đăng ký giảm trừ cho con thì bạn không nhất thiết phải cần là hộ khẩu. Bạn có thể sử dụng giấy khai sinh cũng được & kèm theo các giấy tờ khác trong trường hợp con đang là sinh viên...
Good luck

U

uyenhung

Guest
4/6/08
6
0
0
39
Hà Nội
Bạn ơi cho mình hỏi chút với
Khi đi đăng ký MST cho nhân viên cty thì cần những giấy tờ và thủ tục gì thế?
Mình chuẩn bị đi làm mà chưa rõ lắm!

K

kenchan

Sơ cấp
22/12/08
11
0
0
44
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi một chút nhé! Tờ khai đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh này chỉ lập một lần, sau đó nếu có điều chỉnh gì thì lập tờ khai bổ sung hay mỗi năm lại phải đăng ký lại một lần? Mình đọc TT84 chỉ thấy nói là hồ sơ chứng minh ngưòi phụ thuộc chỉ cần nộp một lần còn không thấy đề cập đến tờ đăng ký (mẫu 16) nên không chắc chắn lắm. ở cơ quan mình nhiều người khai mẫu 16 thời điểm kết thúc là 31/12/2009 (vì nghĩ là mỗi năm đăng ký lại một lần) như thế có sai không, có cần sửa lại (để trống phần thời gian kết thúc?). TT84 nói thời hạn nộp đăng ký là 20/02 nhưng do mọi người bổ sung nhiều nên bên mình vẫn chưa nộp được, không biết có bị phạt nộp chậm theo luật quản lý thuế không nhỉ?
cảm ơn các bạn!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Các bạn cho mình hỏi một chút nhé! Tờ khai đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh này chỉ lập một lần, sau đó nếu có điều chỉnh gì thì lập tờ khai bổ sung hay mỗi năm lại phải đăng ký lại một lần? Mình đọc TT84 chỉ thấy nói là hồ sơ chứng minh ngưòi phụ thuộc chỉ cần nộp một lần còn không thấy đề cập đến tờ đăng ký (mẫu 16) nên không chắc chắn lắm. ở cơ quan mình nhiều người khai mẫu 16 thời điểm kết thúc là 31/12/2009 (vì nghĩ là mỗi năm đăng ký lại một lần) như thế có sai không, có cần sửa lại (để trống phần thời gian kết thúc?). TT84 nói thời hạn nộp đăng ký là 20/02 nhưng do mọi người bổ sung nhiều nên bên mình vẫn chưa nộp được, không biết có bị phạt nộp chậm theo luật quản lý thuế không nhỉ?
cảm ơn các bạn!

Chào bạn,
Mẫu 16 đăng ký 1 lần khi bắt đầu (đầu năm 2009) và khi nào có thay đổi thì làm bảng bổ sung nộp kèm. Không cần phải làm mỗi năm.
Nếu cty bạn đã làm nộp và ghi kết thúc là 31/12/09 thì có 2 cách:
1. Làm lại và cột kết thúc để trống.
2. Người nào ghi kết thúc 31/12/09 thì sang đầu năm 2010 sẽ lại tiếp tục đăng ký (cái này không nên làn nếu bạn chưa nộp lên cho cơ quan thuế)
Vậy làm cách 1 là dễ nhất nếu cty bạn số người đăng ký giảm trừ không nhiều.

Giờ này mà bạn chưa nộp lên thuế thì trể hạn rồi. Nhanh nhanh làm mà nộp đi bạn ơi
Good luck,

D

dinhmucdogo

Guest
27/2/09
46
0
0
44
TPHCM
Chào bạn,
Mẫu 16 đăng ký 1 lần khi bắt đầu (đầu năm 2009) và khi nào có thay đổi thì làm bảng bổ sung nộp kèm. Không cần phải làm mỗi năm.
Nếu cty bạn đã làm nộp và ghi kết thúc là 31/12/09 thì có 2 cách:
1. Làm lại và cột kết thúc để trống.
2. Người nào ghi kết thúc 31/12/09 thì sang đầu năm 2010 sẽ lại tiếp tục đăng ký (cái này không nên làn nếu bạn chưa nộp lên cho cơ quan thuế)
Vậy làm cách 1 là dễ nhất nếu cty bạn số người đăng ký giảm trừ không nhiều.

Giờ này mà bạn chưa nộp lên thuế thì trể hạn rồi. Nhanh nhanh làm mà nộp đi bạn ơi
Good luck,

Cám ơn đã hướng dẫn chi tiết mình đã hiểu!!!!!!