Trích, đóng bảo hiểm xã hội

• Thread starter anhtan
  • Ngày gửi
A

anhtan

Guest
9/2/09
21
0
0
hà nội
"Xin hỏi các thành viên và các bạn trên diễn đàn"??
? Theo quy định của bộ luật lao động thì Dn mà ít hơn 10 lao động thì không phải nộp bảo hiểm bắt buộc.
Nhưng em vẫn chưa được rõ ràng lắm: ít hơn 10 lao động này thì lao động có bao gồm cả người sử dụng lao động hay không?
em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=47898

Công ty có 1 người cũng phải đóng BHXH bạn nhé. bạn tham khảo bài viết ở đường dẫn trên nha. Cái này trong diễn đàn có nói nhiều rồi chịu khó tìm lại để đọc nhé.

A

anhtan

Guest
9/2/09
21
0
0
hà nội
mình ko vào được link này bạn ạ.
HIỂU BIẾT CUẢ MÌNH VỀ BHXH THÌ ÍT BẠN CÓ THỂ NÓI RÕ Ko?
mình chỉ biét rằng ít hơn 10 người thì không bắt buộc đóng mà là tự nguyện bạn ạ.
mÌNH CHỈ HỎI LÀ NGƯỜI SỬ DỤNG LAO ĐỘNG CÓ ĐƯỢC TÍNH LÀ NGƯỜI LAO ĐỘNG HAY KO THÔI.XIN CẢM ƠN

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Hãy tham khảo thêm luật BHXH
Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

b) Cán bộ, công chức, viên chức;
c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;
d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;
đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;
e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.
2. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động.
3. Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà các hợp đồng này không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ mười hai tháng đến ba mươi sáu tháng với người sử dụng lao động quy định tại khoản 4 Điều này.
4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên.
5. Người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện là công dân Việt Nam trong độ tuổi lao động, không thuộc quy định tại khoản 1 Điều này.
6. Cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến bảo hiểm xã hội.
Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau đây gọi chung là người lao động.

Bạn có thể tìm hiểu đọc thêm tại đây Các câu hỏi thắc mắc về BHXH bắt buộc

Tải Luật Bảo hiểm Xã hội.

P

Phanvangiap19

Guest
Xin hỏi các bác em đang rất cần, ai biết xin trả lời dùm với: Công ty chúng tôi có 2 người quá độ tuổi lao động, nhưng chúng tôi vẫn cần họ làm việc cho chúng tôi. Chúng tôi không đóng BHXH và BHYT cho 2 người đó mà còn phụ cấp cho họ. Như thế đúng hay sai? Nếu đúng thì khoản chi phí phụ cấp này cho vào đâu? Theo khoản mục nào trong luật bảo hiểm?

K

khaaist

Sơ cấp
6/5/09
10
0
1
Quận Bình Thạnh
Trích, đóng BHXH

Em mới ra trường nên kinh nghiệm ko nhiều lắm, anh/chị vui lòng giúp em giải đáp thắc mắc này nhé! Cty em đang làm hiện đã đóng đầy đủ BHXH và BHYT cho chú Phó GD. Nhưng em được biết chú đó hiện là GD của một cty khác trên Đà Lạt. Em cũng được biết bên Luật BHXH ko cho đóng BH cùng 1 lúc ở 2 nơi. Như vậy, em phải giải quyết như thế nào về vấn đề này ạ? Tính tới nay là chú đó đã đóng BH được mấy năm rồi, giờ mình wa bên BH đòi tiền lại được ko? Thủ tục như thế nào? Anh/chị giúp em với!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Em mới ra trường nên kinh nghiệm ko nhiều lắm, anh/chị vui lòng giúp em giải đáp thắc mắc này nhé! Cty em đang làm hiện đã đóng đầy đủ BHXH và BHYT cho chú Phó GD. Nhưng em được biết chú đó hiện là GD của một cty khác trên Đà Lạt. Em cũng được biết bên Luật BHXH ko cho đóng BH cùng 1 lúc ở 2 nơi. Như vậy, em phải giải quyết như thế nào về vấn đề này ạ? Tính tới nay là chú đó đã đóng BH được mấy năm rồi, giờ mình wa bên BH đòi tiền lại được ko? Thủ tục như thế nào? Anh/chị giúp em với!

chú đó hiện là GD của một cty khác trên Đà Lạt nhưng có tgia BHXH ở ĐàLạt ko?
Nếu có thì e làm công văn giải trình (kèm sổ BHXH photo ở DàLạt) + báo giảm BHXH cho chú đó ở cty của e từ thời điểm bắt đầu tgia.
tgian giải quyết thì BHXH sẽ thông báo chính xác cho e biết.

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM
mình ko vào được link này bạn ạ.
HIỂU BIẾT CUẢ MÌNH VỀ BHXH THÌ ÍT BẠN CÓ THỂ NÓI RÕ Ko?
mình chỉ biét rằng ít hơn 10 người thì không bắt buộc đóng mà là tự nguyện bạn ạ.
mÌNH CHỈ HỎI LÀ NGƯỜI SỬ DỤNG LAO ĐỘNG CÓ ĐƯỢC TÍNH LÀ NGƯỜI LAO ĐỘNG HAY KO THÔI.XIN CẢM ƠN

Trong cùng 1 cty thì người sử dụng lao động cũng xem như lao động bạn ah.Với lại,mình nghĩ bạn nhầm điều này,cty có bao nhiêu lao động thì vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội chứ. Nếu có ít hơn 10 lao động thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp thôi

P

phamhongnam

Guest
7/5/09
2
0
0
37
thanh trì,hà nội
nếu như mình không đóng bảo hiểm thì có sao không? nếu không đóng thì mình sẽ mất những quyền lợi gì?:006:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
nếu như mình không đóng bảo hiểm thì có sao không?

Đối tượng tham gia BHXH bắt buộc mà không thực hiện chế độ BHXH là vi phạm pháp luật lao động, hành vi vi phạm này được xử lý theo Nghị đinh CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 135/2007/NĐ-CP NGÀY 16 THÁNG 8 NĂM 2007 QUY ĐỊNH VỀ XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC BẢO HIỂM XÃ HỘI

Chú ý : Nghị định 135 Bãi bỏ Điều 18 Nghị định số 113/2004/NĐ-CP ngày 16 tháng 4 năm 2004 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật lao động.

nếu không đóng thì mình sẽ mất những quyền lợi gì?:006:

Mời bạn xem các thông tin dưới đây :
  1. Quyền lợi tham gia BHYT
  2. Các chế độ BHXH - Hưu trí
  3. TRỢ CẤP ỐM ĐAU
  4. TRỢ CẤP THAI SẢN
  5. TRỢ CẤP TAI NẠN LAO ĐỘNG & BỆNH NGHỀ NGHIỆP
  6. TRỢ CẤP TUẤT
Tải file tại đây : Nghị đinh CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 135/2007/NĐ-CP NGÀY 16 THÁNG 8 NĂM 2007 QUY ĐỊNH VỀ XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC BẢO HIỂM XÃ HỘI

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Luật BHXH là văn bản luật pháp cao nhất đối với BHXH nói riêng và là Pháp Luật quy định chung của nhà nước đối với người dân (người sử dụng lao động).
Nếu thuộc dạng đóng BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc mà cố tình không đóng, trốn đóng.. thì đương nhiên được coi là vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, đến nay chế tài để xử lý không nặng như Luật Thuế, Hình sự vì nó còn đang trong quá trình hoàn thiện. Nhiều yếu tố vĩ mô ảnh hưởng, tác động (Ví dụ : Điều kiện kinh tế hiện nay, mục tiêu phát triển, tăng trưởng kinh tế, An sinh xã hội, và mục đích chính trị từng thời kỳ...) do đó cần phải mềm dẻo trong quá trình thực thi.
Điều này, dẫn đến nhiều người coi thường và trốn tránh.

Trong nhiều cuộc họp, hội thảo, tập huấn của ngành. Vấn đề này đang là một vấn đề cấp thiết và đã được kiến nghị lên cấp cao nhất để tiến tới sửa luật BHXH, đồng thời cũng sửa kèm theo nhiều luật khác. BHXH Việt Nam có xu hướng trở thành một Bộ (An sinh xã hội) và sẽ có những cây gậy đủ mạnh để xử phạt.
Đóng BHXH là cả một quá trình, 20 năm hoặc có thể hơn nữa. Có nghĩa là 20 năm sau cũng có thể quay lại vấn đề của ngày hôm nay.

Nếu không đóng BHXH, BHYT, BHTN người lao động thiệt thòi nhất. Bởi vì họ chỉ phải đóng có 7% lương ghi trên hợp đồng còn lại 19% do người sử dụng lao động đóng. Không được đóng có nghĩa là họ đã mất 19% đó.

Một vấn đề mà cũng được đề cập nhiều đó là tập quán của người dân Việt Nam, (không có ý phân biệt) người Nam họ sống thực dụng, thoáng hơn (ngày hôm nay biết ngày hôm nay). Có nhiều trường hợp người lao động cứ nghỉ việc là đi lĩnh trợ cấp 1 lần. Dù đã đóng BHXH được trên 15 năm. Tư vấn, nói thế nào họ cũng không nghe. Một phần là vì họ không nhìn thấy được lợi ích của 5 năm sau.
Hiện nay, tùy theo tình hình kinh tế từng thời kỳ nhà nước luôn phải điều chỉnh tăng mức lương hưu và trợ cấp BHXH đối với nhiều loại đối tượng. (Chưa thấy giảm bao giờ). Điều này cho thấy tính an sinh xã hội và bảo hộ của Chính phủ đối với người tham gia BHXH. (Mặc dù trước đây họ đóng thấp hơn mức hưởng bây giờ)

Nếu hiện nay hàng tháng tôi được lĩnh 2.5tr đến 3 tr đ tiền lương hưu thì có phải cuộc sống đỡ hơn nhiều phải không ạ. Các con tôi cũng bớt được gánh nặng phần nào. Đó là cái lợi của cả 2 thế hệ….

Chưa nói đến các loại quyền lợi BHXH khác được hưởng như Thai sản, Tai nạn lao động, Bệnh nghề nghiệp, Tuất ...trong quá trình tham gia BHXH. Bởi nó đa dạng và biến hóa không thể nói hết được.

Chỉ nói những gì đang thấy.
Trước đây tôi cũng làm DN nước ngoài vài năm và cũng tham gia BHXH. Đến giờ vẫn nhớ và biết ơn là vị Giám Đốc đó đã chân thành nên mới cho mọi người lao động tham gia BHXH. Không trốn tránh. Sống và làm việc theo pháp luật.

Chân thành cám ơn chuyên gia BHXH trực tiếp hỗ trợ cho bài viết này.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....

Nếu không đóng BHXH, BHYT, BHTN người lao động thiệt thòi nhất. Bởi vì họ chỉ phải đóng có 7% lương ghi trên hợp đồng còn lại 19% do người sử dụng lao động đóng. Không được đóng có nghĩa là họ đã mất 19% đó.

Nếu tính cả BHTN thì NLĐ phải đóng 7%, NSDLĐ đóng 18% (hoặc 20% nếu tính cả KPCĐ) chứ bác Kế toán già gân?

Workforce

Workforce

Guest
Chắc Bác KTGG tính thêm luôn 1% BHTN do nhà nước hỗ trợ thôi mà.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Nếu tính cả BHTN thì NLĐ phải đóng 7%, NSDLĐ đóng 18% (hoặc 20% nếu tính cả KPCĐ) chứ bác Kế toán già gân?

Cám ơn bác, vấn đề đặt rất hay.

Do lúc viết bài, viết gộp lại không phân tích tỉ lệ trích nộp :

Bác có thể xem và tải Nghị định 127/2008/NĐ-CP Ngày 12/12/2008 của Chính phủ về việc quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp - Tải file tại thư viện webketoan

Trong Nghị định 127/2008/NĐ-CP - Ngày 12/12/2008 :

Điều 25. Nguồn hình thành Quỹ bảo hiểm thất nghiệp theo Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội
1. Người lao động đóng bằng 1% tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp.
2. Người sử dụng lao động đóng bằng 1% quỹ tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm thất nghiệp của những người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp.
3. Hằng tháng, Nhà nước hỗ trợ từ ngân sách bằng 1% quỹ tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm thất nghiệp của những người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp và mỗi năm chuyển một lần.
4. Tiền sinh lời của hoạt động đầu tư quỹ.
5. Các nguồn thu hợp pháp khác.

Chân thành cám ơn bác kieuvietphuong đã giải thích hộ mình cùng với các thành viên

Thân

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Xin hỏi các bác em đang rất cần, ai biết xin trả lời dùm với: Công ty chúng tôi có 2 người quá độ tuổi lao động, nhưng chúng tôi vẫn cần họ làm việc cho chúng tôi. Chúng tôi không đóng BHXH và BHYT cho 2 người đó mà còn phụ cấp cho họ. Như thế đúng hay sai? Nếu đúng thì khoản chi phí phụ cấp này cho vào đâu? Theo khoản mục nào trong luật bảo hiểm?

Chào bạn,
Nếu 2 người lao động quá tuổi lao động nhưng không được hưỡng chế độ hưu trí từ cơ quan BHXH trước đây thì vẫn phải đóng BHXH, BHYT bình thường nhé bạn.
Good luck,

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Chắc Bác KTGG tính thêm luôn 1% BHTN do nhà nước hỗ trợ thôi mà.

Không đúng vì Nhà nước hỗ trợ 1% là vào quỹ BHTN của cơ quan bảo hiểm chứ đâu phải gửi đến DN. Người LĐ được hưởng 1% này nếu thất nghiệp. Ở đây chắc bác Kế toán già gân đánh máy nhầm thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA