Thanh lý "kết toán - thiêu hủy" các hồ sơ kế toán

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Thanh lý "kết toán - thiêu hủy" các hồ sơ kế toán

Xin cho biết thủ tục cần thanh lý, tất toán “thiêu hủy” các hồ sơ kế toán đã quyết toán nhiều năm trước đây. Thời gian phải bảo lưu hồ sơ kế toán 10 năm hay 5 năm ?
Có phải thành lập hội đồng và hội đồng gồm những thành phần nào của cơ quan chủ quan. Có đại diện cơ quan thuế không ?
Các bạn có văn bản pháp lý nào xin gửi cho mình tham khảo với nhe.
Chân thành cám ơn.

Lê Minh Trí.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác Trí tham khảo trong nghị định 129/2004/NĐ-CP, từ điều 30 đến điều 35 có hướng dẫn cụ thể về vấn đề này.

Đính kèm

• Nghi dinh 129 (Quy dinh chi tiet thuc hien luat ke toan).zip
    18.9 KB · Lượt xem: 149
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Trí xin cám ơn Bác Hùng đã cung cấp Nghi Định 129/2004/NĐ-CP ngày 31/05/2004 (Quy đinh chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều cuả Luật Kế Toán áp dụng trong hoạt động kinh doanh).

Công Ty mình thành lập từ năm 1989 đến nay. Vấn đề hiện nay mình phải di dời trụ sở đến nơi khác diện tích khá nhỏ mà tài liệu hồ sơ quá cồng kềnh (gần cả 1 kho nhà). Xếp và mình có ý định làm thủ tục thanh lý tiêu hùy các tài liệu trước đây. Nhưng trình tự và cách tiến hành làm như thế nào, có tổ chức hội đồng thanh lý tiêu hủy và hội đồng có những ai.

Các Bác nào có kênh qua xử lý thủ tục này xin cho mình biết. Rất cần. Chân thành cám ơn.

Lê Minh Trí

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Trước hết thực hiện theo điều 36 của Nghi Định 129/2004/NĐ-CP ngày 31/05/2004. Cán bộ mời : Cán bộ thuế, cơ quan tài chính cấp trên (nếu có)
Nhưng vấn đề lớn nhất là công ty bạn thuộc Nhà nước, TNHH, cổ phần..., lĩnh vực kinh doanh là gì thì Tôi mới có hướng giúp bạn được. Những cái đó nó ảnh hưởng đến vẫn đề phân loại chứng từ trước khi huỷ loại nào được huỷ, loại nào không.

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Bác Trí ơi! Thôi chịu kho thuê kho gởi lại cho chắc ăn đi bác! Được biết ở Thủ Đức có một số công ty cho thuê kho giá rẻ lắm, công ty của em đã từng gởi đồ linh tinh hàng năm trời.Bác mời được cái hội đồng gì đó thì nhiều phần mấy ổng sẽ phán rằng : Cho hủy! Nhưng trứơc khi hủy phải ...sao ra một bộ để ....lưu, hichic.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
vo vinh nam nói:
Trước hết thực hiện theo điều 36 của Nghi Định 129/2004/NĐ-CP ngày 31/05/2004. Cán bộ mời : Cán bộ thuế, cơ quan tài chính cấp trên (nếu có)
Nhưng vấn đề lớn nhất là công ty bạn thuộc Nhà nước, TNHH, cổ phần..., lĩnh vực kinh doanh là gì thì Tôi mới có hướng giúp bạn được. Những cái đó nó ảnh hưởng đến vẫn đề phân loại chứng từ trước khi huỷ loại nào được huỷ, loại nào không.

Công Ty mình ở loại hình Công Ty Cổ Phần.

Cám ơn Bác quan tâm đến vấn đề này.

Lê Minh Trí.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bác vẫn quên cái ngành nghề kinh doanh của đơn vị bác, nó có gì liên quan đến các vấn đề công trình, hoặc loại kinh doanh nào thuộc dự trữ nhà nước không.
Nếu không bác cứ trình xếp ra quyết định, rồi ngồi phân loại các chứng từ từ 89-1999 xắp xếp ra, làm bảng liệt kê, lập biên bản tiêu huỷ.
Ghi chú : Chỉ tiêu huỷ đối với loại nào đã quyết toán thuế.
Món phân loại chứng từ cắc bác lâu năm trong nghề rành lắm rồi.
Chúc bác kiếm được nhiều tiền nha, tết rồi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA