Mỗi tuần một chuyên đề

Cách tính thuế 10% như thế nào là đúng??

• Thread starter minh07
  • Ngày gửi
M

minh07

Guest
25/12/08
4
2
3
42
HN
Các bác cho em hỏi với ạ, cơ quan em đang có xung đột không giải quyết được vì vụ khấu trừ 10%. Em thì không phải kế toán nhưng lại làm thuế TNCN (kê khai... lặt vặt thôi ạ), Thế nên e cứ theo hướng dẫn của các cán bộ quản lý thuế đơn vị mà làm. Nhưng chị kế toán chỗ em lại bảo e làm thế là sai. Cụ thể các bác xem hộ e cái nhé.
Cách của em: Khấu trừ thuế 10% của tư vấn vãng lai e cứ khấu trừ 10% của hợp đồng đã ký. Nghĩa là hợp đồng trên 500k e khấu trừ 10% của cả hợp đồng đó. Ví dụ HĐ ký 2triệu thì em khấu trừ 200k để nộp và kê khai.
Cách của chị Kế toán: Lấy 2tr trừ đi 500k rồi mới tính thuế 10% của khoản đó. NGhĩa là sẽ kê khai và nộp 150k.

Nhưng mà phần mềm của cục Thuế thì ứ cho e làm như vậy. E cứ nhập số tiền chi trả là 2tr thì nó tự khấu trừ 200k tự động. Không thể sửa. Và em cũng gọi điện cho các anh chị ở phòng Thuế TNCN ở CỤc thì họ cũng nói là phải khấu trừ như em đã làm.

Các bác xem cho em thế nào mới là đúng, thế nào là sai. Vì theo thông tư thì làm như chị kế toán bên e cũng có phần đúng. Vì có câu rõ ràng là : " Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho các cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/ lần trở lên mà khoảng thu nhập này có được từ ...... (thông tư 81) Cái này cũ rồi nhưng nó là tiền đề cho việc nếu e làm sai thì e sẽ phải lĩnh hậu quả là đền bù cho bác nào đến đòi 50k bị khấu trừ từ 500k được miễn.

Help em cái, THankss các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
"Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho các cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/ lần trở lên mà khoảng thu nhập này có được từ ......"

Câu này đã nói rất rõ là 10% trên tổng thu nhập, chứ ko phải là 10% trên tổng thu nhập trừ đi 500k. NHư vậy, giả sử chi trả là 2tr thì thuế là 200k. Nhắn chị kế toán là đọc kỹ câu chữ trong luật nhé

Sửa lần cuối:
P

phamanh281

Guest
19/2/09
19
0
0
Hải Phòng
Ở đây bạn không nói rõ là cái hợp đồng 2tr đó (theo ví dụ của bạn) được thanh toán như thế nào? một lần hay nhiều lần theo từng mảng tư vấn và có lần nào dưới 500k không.Nhưng theo tớ hiểu thì chắc là thanh toán 1 lần và giá trị thanh toán là 2tr. Như vậy theo thông tư 81 bạn khấu trừ 10%(200k) là hoàn toàn đúng chứ đâu có gì sai. Tớ xin trích lại nguyên văn nội dung trong thông tư 81 như sau:
"3.3. Thủ tục kê khai, nộp thuế:
3.3.1. Kê khai và nộp thuế đối với thu nhập thường xuyên:
3.3.1.1. Kê khai và nộp thuế thông qua cơ quan chi trả thu nhập:
....
- Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác."
Như vậy dịch vụ tư vấn bạn nói nằm trong phạm vi áp dụng của thông tư 81; ta phải hiểu ở đây là những khoản chi trả cho cá nhân từ 500k trở nên sẽ khấu trừ thúê 10% theo tổng sô tiền phải trả, chứ không phải là khấu trừ 10% đối với số tiền tăng thêm từ 500k trở nên, do vậy ta không thể lấy tổng số thanh toán trừ đi 500k rồi mới khấu trừ số còn lại.
Với lại các bác thuế đã phán khấu trừ 200k(10% của 2tr) là đúng thì cứ thế mà làm vì mình ko cãi đc đâu :D. Ngày trước tớ làm cũng xảy ra tình huống tương tự cái ông nhận tiền của mình cứ đòi phải trừ tiền rồi mới khấu trừ, cuối cùng bên thuế mình vẫn phải khấu trừ đủ mà vẫn phải bù cho cái ông đó đấy :( hix
Đấy là kinh nghiệm của tớ minh07 xem có áp dụng đc không nhé. Chúc vui!

M

minh07

Guest
25/12/08
4
2
3
42
HN
Em cám ơn các bác nhìu nhìu, em rõ rồi ạ.

J

jobe

Trung cấp
30/5/08
109
0
16
Hà Nội
Mình thấy từ năm 2009 sẽ thực hiện theo thông tư 84 về thuế TNCN mà sao các bạn vẫn bàn theo thông tư 81 vậy?

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Các bác cho em hỏi với ạ, cơ quan em đang có xung đột không giải quyết được vì vụ khấu trừ 10%. Em thì không phải kế toán nhưng lại làm thuế TNCN (kê khai... lặt vặt thôi ạ), Thế nên e cứ theo hướng dẫn của các cán bộ quản lý thuế đơn vị mà làm. Nhưng chị kế toán chỗ em lại bảo e làm thế là sai. Cụ thể các bác xem hộ e cái nhé.
Cách của em: Khấu trừ thuế 10% của tư vấn vãng lai e cứ khấu trừ 10% của hợp đồng đã ký. Nghĩa là hợp đồng trên 500k e khấu trừ 10% của cả hợp đồng đó. Ví dụ HĐ ký 2triệu thì em khấu trừ 200k để nộp và kê khai.
Cách của chị Kế toán: Lấy 2tr trừ đi 500k rồi mới tính thuế 10% của khoản đó. NGhĩa là sẽ kê khai và nộp 150k.

Nhưng mà phần mềm của cục Thuế thì ứ cho e làm như vậy. E cứ nhập số tiền chi trả là 2tr thì nó tự khấu trừ 200k tự động. Không thể sửa. Và em cũng gọi điện cho các anh chị ở phòng Thuế TNCN ở CỤc thì họ cũng nói là phải khấu trừ như em đã làm.

Các bác xem cho em thế nào mới là đúng, thế nào là sai. Vì theo thông tư thì làm như chị kế toán bên e cũng có phần đúng. Vì có câu rõ ràng là : " Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho các cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/ lần trở lên mà khoảng thu nhập này có được từ ...... (thông tư 81) Cái này cũ rồi nhưng nó là tiền đề cho việc nếu e làm sai thì e sẽ phải lĩnh hậu quả là đền bù cho bác nào đến đòi 50k bị khấu trừ từ 500k được miễn.

Help em cái, THankss các bác nhiều.

Công ty mình cũng như vậy nè