Mỗi tuần một chuyên đề

Đăng ký thuế TNCN cho năm 2008 trong năm 2009.

• Thread starter Floria
  • Ngày gửi
F

Floria

Guest
29/9/07
5
0
1
TP Hồ Chí Minh
Chào tất cả các bạn,

Mong các bạn giúp mình về vấn đề này. Công ty mình là Nhà thầu của Nhật, trong năm 2008 bên mình có một kỹ sư người Nhật Bản vẫn chưa đăng ký thuế TNCN. Nay Giám đốc bên mình muốn đăng ký và kê khai cho người kỹ sư ấy. Nhưng vì do ông này cũng đã chấm dứt công việc trong năm 2008 luôn rồi, thế nên cán bộ quản lý thuế bên mình bảo là mình đăng ký và làm quyết toán một lượt luôn.

Vậy bạn nào có công văn hướng dẫn kê khai ban đầu và quyết toán thuế trong năm 2008 cho mình xin với. Và vì giờ đã là năm 2009, những loại hồ sơ trong thông tư 60 mình chuẩn bị như vậy có được không?

Thân ái,

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bluemillion2000

Guest
10/3/06
30
0
6
39
TP.HCM
Bạn phải phân biệt rõ ông người Nhật này là nhân viên có ký HĐLĐ không và ký mấy tháng.Nếu HĐLĐ dưới 3 tháng thì khi chi trả trong năm 2008 phải khấu trừ 10% trên tổng thu nhập chi trả/mỗi lần trả.Nếu là nhân viên chính thức thì bạn phải quyết toán cho năm 2008 chậm nhất là tháng 2/2009 bạn phải nộp QT rồi.Giờ là quá trễ.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chào tất cả các bạn,

Mong các bạn giúp mình về vấn đề này. Công ty mình là Nhà thầu của Nhật, trong năm 2008 bên mình có một kỹ sư người Nhật Bản vẫn chưa đăng ký thuế TNCN. Nay Giám đốc bên mình muốn đăng ký và kê khai cho người kỹ sư ấy. Nhưng vì do ông này cũng đã chấm dứt công việc trong năm 2008 luôn rồi, thế nên cán bộ quản lý thuế bên mình bảo là mình đăng ký và làm quyết toán một lượt luôn.

Vậy bạn nào có công văn hướng dẫn kê khai ban đầu và quyết toán thuế trong năm 2008 cho mình xin với. Và vì giờ đã là năm 2009, những loại hồ sơ trong thông tư 60 mình chuẩn bị như vậy có được không?

Thân ái,

Bạn nghiên cứu Cv này nhé

K

khanhtuong

Guest
thuế thu nhập cá nhân

Các bạn giúp dùm mình với!!!
Cty mình chưa đăng ký mã số thuế cho công nhân viên Thuế TNCN...Vậy mình phải làm sau với kỳ khai quyết toán thuế này đây???

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các bạn giúp dùm mình với!!!
Cty mình chưa đăng ký mã số thuế cho công nhân viên Thuế TNCN...Vậy mình phải làm sau với kỳ khai quyết toán thuế này đây???
- Trước tiên bạn khẩn trương cho cá nhân công ty kê khai TK mẫu 01/ĐK-TNCN, kèm theo bản sao chứng minh thư (nhớ làm 02 bộ ) rồi nộp về CQT quản lý trực tiếp CTy bạn, nhanh thôi mà.
- Sau khi có MST cá nhân bạn thực hiện QT năm bình thường (tháng 02/2010 mới phải nộp QT thuế TNCN 2009)