đỉểm mạnh, yếu của kiểm toán nội bộ việt nam

• Thread starter ntmduyen54
  • Ngày gửi
N

ntmduyen54

Guest
10/2/09
9
1
0
ninh kieu- can tho
các bạn ơi, giúp mìmh với. mình đang làm chuyên đề về kiểm toán nội bộ việt nam. cô đã sửa đề cương và hỏi minh điểm mạnh, điểm yếu, cơ hội và thách thức của KTNBVN hiện nay. mình tìm hoài mà không thấy tài liệu nào hết. bạn nào có làm ơn share cho mình với.
địa chỉ email của mình là: ntmduyen54@student.ctu.edu.vn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

harrykism

Guest
7/12/05
8
1
0
Hanoi
Phân tích điểm mạnh, điểm yếu, cơ hội và thách thức, thường chỉ dùng khi phân tích các yếu tố nội bộ và yếu tố bên ngoài trong quá trình hoạch định chiến lược. Chứ dùng SWOT để phân tích IA thì hơi khó nhỉ!

• Like
Reactions: Ân Âu
N

ntmduyen54

Guest
10/2/09
9
1
0
ninh kieu- can tho
điểm mạnh, yếu của KTVNB

ở đây, mình không dùng ma trận SWOT để phân tích. mình chỉ muốn nói một số điều về KTVNB như: nếu nói về điểm yếu thì KTVNB ở Việt Nam còn nhiều hạn chế về trình độ chuyên môn vì phần lớn họ được chọn ra từ đội ngũ nhân viên của đơn vị, họ không được đào tạo chuyên môn về kiểm toán. và cũng do xuất phát từ đội ngũ nhân viên trong đơn vị nên họ không đảm bảo được tính độc lập khi thực thi công việc.
Về điểm yếu thì như vậy, nhưng mình không biết là KTVNBVN có những điểm mạnh nào, cũng như giải pháp để hoàn thiện bộ phận KTNB ở các doanh nghiệp việt nam hiện nay. mong Harrykism và các bạn nào quan tâm đến vấn đề này giúp mình với, mình sắp phải nộp bài cho cô rồi.

• Like
hocvienmang

hocvienmang

Trung cấp
19/12/08
50
1
0
53
Hà Nội
www.hocvienmang.com
Điểm mạnh điểm yếu của KTNB thì đúng là khó thật, mình nghĩ điểm mạnh là đã có cơ chế để cho KTNB hoạt động nhưng điểm yếu là KTNB không thể làm gì được khi nhận thức và cung cách của các ông chủ doanh nghiệp, công ty không coi trọng. KTNB phụ thuộc hoàn toàn vào giám đốc thì sao dám nhận xét GĐ. KTNB không thể đưa ra ý kiến độc lập khi người bổ nhiệm KTNB chính là đối tượng của KT

• Like
N

ntmduyen54

Guest
10/2/09
9
1
0
ninh kieu- can tho
mình đồng ý với bạn về vân đề này. Có một số doanh nghiệp chỉ lập ra bộ phận KTNB chỉ để cho có, họ không quan tâm đến ý kiến của kiểm toán nội bộ mà chỉ coi trong ý kiến của kiểm toán độc lập. vậy vấn đề tiếp theo là làm thế nào để kiểm toán nội bộ ngày càng hoàn thiện hơn và hoạt đông hiệu quả hơn. Mong các bạn cho ý kiến về vấn đề này.

Â

Ân Âu

Guest
28/11/15
18
0
1
34
mình đồng ý với bạn về vân đề này. Có một số doanh nghiệp chỉ lập ra bộ phận KTNB chỉ để cho có, họ không quan tâm đến ý kiến của kiểm toán nội bộ mà chỉ coi trong ý kiến của kiểm toán độc lập. vậy vấn đề tiếp theo là làm thế nào để kiểm toán nội bộ ngày càng hoàn thiện hơn và hoạt đông hiệu quả hơn. Mong các bạn cho ý kiến về vấn đề này.

Điều mà bạn thắc mắc nãy giờ đã có người nói rồi, nó phụ thuộc vào những người quản lý, nếu muốn KTNB hoàn thiện thì chỉ cần giám đốc (chỉ gọi vậy dễ hiểu) muốn công ty mình hoạt động minh bạch rỏ ràng thì kéo theo KTNB sẽ hiệu quả liền và khi đó Kiểm toán độc lập cùng với kiểm toán nội bộ làm việc cùng nhau khi có một cuộc kiểm toán từ bên ngoài thì mới đánh giá được đc BCTC của công ty trung thực, hợp lý. Điều này ở VN thì phải đợi đã.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA