Mỗi tuần một chuyên đề

Định khoản thuế GTGT như thế nào?

• Thread starter thuy keu
  • Ngày gửi
T

thuy keu

Sơ cấp
20/10/08
10
0
0
42
Ha noi
Tháng 01 mình báo cáo kê khai thuế GTGT hoá đơn tiền điện thoại. Nhưng tháng sau xem lại thì hoá đơn đó không hợp lệ. Tháng sau mình làm bảng giải trình giảm. Nhưng mình chưa biết tháng đó hạch toán tiền thuế giảm và chi phí đó như thế nào? Tháng trước mình đã định khoản tiền điện thoại đó vào chi phí rồi. Giờ mình phải định khoản như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
moixuongnui

moixuongnui

Cao cấp
18/11/08
216
0
16
tphcm
Tháng 01 mình báo cáo kê khai thuế GTGT hoá đơn tiền điện thoại. Nhưng tháng sau xem lại thì hoá đơn đó không hợp lệ. Tháng sau mình làm bảng giải trình giảm. Nhưng mình chưa biết tháng đó hạch toán tiền thuế giảm và chi phí đó như thế nào? Tháng trước mình đã định khoản tiền điện thoại đó vào chi phí rồi. Giờ mình phải định khoản như thế nào?

Tiền điện thoại đã vào chi phí thì đúng rồi, cứ để đó khi nào tính thuế TNDN thì loại khoản CP đó ra khỏi CP được trừ thôi.
Tiền thuế GTGT của hđ đó nếu tháng trước đã lên tờ khai và đã vào 1331 thì tháng này làm điều chỉnh 01/KHBS trên tờ khai đồng thời chuyển khoản thuế không hợp lệ đó vào chi phí khác (Nợ 811/Có 1331), khi nào tính thuế TNDN thì loại khoản CP đó ra luôn.
Thân chào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA