Mỗi tuần một chuyên đề

Cơ quan thuế xuất toán lương

• Thread starter le thi mai
  • Ngày gửi
L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Xin chào các đồng nghiệp
Mình muốn các bạn có nhiều kinh nghiệm đã qua quyết toán thuế tư vấn cho mình về lương cho NV đối với DN vừa và nhỏ, đây cũng là những băn khoăn của các kế toán khi quyết toán thuế vì làm không đúng lương rất hay bị xuất toán mặc dù mình chi thật không khống lương
Bên mình vừa quyết thuế xong và lương bị loại 100 triệu. Cty trả lương 1 NV lương hàng tháng là 8 triệu trong đó lương đóng BH là 3 triệu ( Đây là lương thực vì bên mình chỉ làm 1 sổ thôi)
Khi làm thuế kế toán vẫn phải làm thủ tục như HĐLĐ và các phụ cấp...để phù hợp với luật thuế sao cho chi phí lương đó không bị cơ quan thuế xuất toán
và mình làm như sau: HĐLĐ ghi lương CB 3 triệu, được hưởng các phụ cấp Xăng xe +ĐT+ăn trưa là 850 ngàn, phụ cấp khác. trên bảng lương thể hiện cột như sau: Lương CB: 3 triệu, Xăng xe: 150 ngàn, ĐT: 300 ngàn, Ăn trưa: 400 ngàn , phụ cấp khác: 4.150 ngàn, tổng lương 8 triệu
Cơ quan thuế xuất toán cột phụ cấp khác tổng tiền lương xuất toán 100 triệu
Cán bộ thuế hướng dẫn mình làm như sau: HĐLĐ ghi luông lương hàng tháng của NV là 8 triệu không cần ghi phần phụ cấp hay lương CB
Vậy các bạn tư vấn giùm xem như vậy ổn không vì lần sau quyết toán lại cán bộ khác thì sao nhỡ họ không chịu như thế thì mình chết

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Chipmunks

Cô gái Tây Nguyên
9/9/04
62
1
8
39
BMT -TPHCM
Xin chào các đồng nghiệp
Mình muốn các bạn có nhiều kinh nghiệm đã qua quyết toán thuế tư vấn cho mình về lương cho NV đối với DN vừa và nhỏ, đây cũng là những băn khoăn của các kế toán khi quyết toán thuế vì làm không đúng lương rất hay bị xuất toán mặc dù mình chi thật không khống lương
Bên mình vừa quyết thuế xong và lương bị loại 100 triệu. Cty trả lương 1 NV lương hàng tháng là 8 triệu trong đó lương đóng BH là 3 triệu ( Đây là lương thực vì bên mình chỉ làm 1 sổ thôi)
Khi làm thuế kế toán vẫn phải làm thủ tục như HĐLĐ và các phụ cấp...để phù hợp với luật thuế sao cho chi phí lương đó không bị cơ quan thuế xuất toán
và mình làm như sau: HĐLĐ ghi lương CB 3 triệu, được hưởng các phụ cấp Xăng xe +ĐT+ăn trưa là 850 ngàn, phụ cấp khác. trên bảng lương thể hiện cột như sau: Lương CB: 3 triệu, Xăng xe: 150 ngàn, ĐT: 300 ngàn, Ăn trưa: 400 ngàn , phụ cấp khác: 4.150 ngàn, tổng lương 8 triệu
Cơ quan thuế xuất toán cột phụ cấp khác tổng tiền lương xuất toán 100 triệu
Cán bộ thuế hướng dẫn mình làm như sau: HĐLĐ ghi luông lương hàng tháng của NV là 8 triệu không cần ghi phần phụ cấp hay lương CB
Vậy các bạn tư vấn giùm xem như vậy ổn không vì lần sau quyết toán lại cán bộ khác thì sao nhỡ họ không chịu như thế thì mình chết

Bạn làm theo hướng dẫn của cán bộ thuế cũng được. Hoặc nếu ko bạn phải ghi rõ phụ cấp khác bao gồm những phụ cấp gì ví dụ: phụ cấp trách nhiệm, phụ cấp chức vụ ...
Chứ bạn ghi chung chung "phụ cấp khác" như thế bị xuất toán là đúng rồi.

Thân

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
HĐLĐ mà ghi lương 8m là đóng BH xỉu luôn đó bạn

L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Vậy thì làm thế nào là hợp lý nhẩt mà không bị xuất toán, các bạn tư vấn giùm

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Theo mình thì bạn chỉnh lại phần "Phụ cấp khác" là "Thu nhập khác tuỳ theo tình hình kết quả hoạt động kinh doanh và năng lực của nhân viên".

T

Tongokhong

Guest

Bạn hỏi lại ông ấy tại sao phải ghi gộp như thế,Sao lão chơi khôn thế?phụ cấp là phụ cấp,tại sao lại phải ghi gộp?quy định nào bắt Dn phải ghi lương cơ bản và phụ cấp lương ghi chung làm 1 thế?
Bạn đưa cái tờ đăng ký và Hđ lđ cho lão ý coi...Bảo lão coi kỹ xem có mục ghi phụ cấp hay không!!!!!!!!!!!!

P

phansythien

Sơ cấp
24/2/09
5
0
1
43
Bình dương
ối! em cũng đang đau đầu cho khoản lương này, lương 16tr đóng HBXH có vài triệu còn lại ghi như thế nào đây trời!
bạn LE THI MAI bóc có 100tr thì ko đến nỗi gì chứ em mà bóc thì có cả tỉ/năm, em tìm nát hết các thông tin nhưng không trả lời được chuyện này!.

L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Ối trời bạn cũng giống cảnh ngộ của mình à
Vậy có bạn nào kinh nghiệm quyết toán nhiều trả lời giùm hộ một cái

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA