Nghỉ thai sản có phải đóng Bảo hiểm thất nghiệp không?

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trong tgian NV nữ nghỉ thai sản thì NV đó và cty có fải trích nộp BHTN ko nhỉ? (BHXH thì chắc chăn ko trích nộp, chỉ trích nộp BHYT)

Thân

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ntttrang82

Guest
5/2/09
3
0
0
42
Thanh pho Ho Chi Minh
Trong tgian NV nữ nghỉ thai sản thì NV đó và cty có fải trích nộp BHTN ko nhỉ? (BHXH thì chắc chăn ko trích nộp, chỉ trích nộp BHYT)

thân

_ trong thời gian 4 tháng NV nữ nghĩ thai sản thì công ty va người lao động không đóng BHXH, BHTN cho nhân viên đó. BHYT thì theo quy định là NLD chịu hết 3%, nhưng ở đây khuyến khích doanh nghiệp nộp luôn cho người lao động.
Thân

B

bachelorgirl

Sơ cấp
18/3/09
32
0
0
38
Hanoi
Nghỉ thai sản có phải đóng BHTN không?

Hi cả nhà,

E có 1 khúc mắc là thế này. Bên e có 1 chị nghỉ sinh từ tháng 1 đến tháng 4 năm 2009. Bên e đã đóng BHXH, còn BHYT thì không phải đóng (theo quy định cũ). Nhưng e băn khoăn không bít BHTN có phải đóng cho chị ý không vì bây giờ đang phải truy thu BHTN của năm 2009. Xin cả nhà cho ý kiến cùng văn bản hướng dẫn cụ thể nhá.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
trong thời gian 4 tháng nghỉ thai sản thì không phải đóng BHXH -BHYT - BHTN
bạn làm mẫu 03a-TBH báo giảm (phần ghi chú: ghi nghỉ thai sản) như người nghỉ việc, khi nào người đó đi làm lại thì bạn báo tăng lại như bình thường
thân

H

huoucao

Sơ cấp
13/8/09
14
0
0
36
Hà Nội
bạn lấy quy định cũ ra ở đâu vậy. Theo mình được biết thì ko phải đóng BHXH nhưng phải đóng BHYT, TN. Nếu nghỉ đẻ từ năm 2010 thì người lao động phaỉ đóng 1.5% BHYT/tháng, Người sử dụng lao động đóng 6% BHYT/tháng trong 4 tháng nghỉ sinh con

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chào bạn bachelorgirl,

Tham khảo văn bản số: 215/HD-BHXH ngày 05 tháng 02 năm 2009 của BHXH TP Hô Chí Minh V/v hướng dẫn bổ sung thực hiện chế độ BHXH – BHYT và bảo hiểm thất nghiệp

2- Xác nhận thời gian tham gia BHXH khi sinh hưởng trợ cấp thai sản:
2.2- Xác nhận thời gian tham gia BHXH đối với trường hợp thai sản:
• Khi lao động nữ hưởng chế độ thai sản, đơn vị sử dụng lao động vẫn thực hiện điều chỉnh giảm lao động đóng BHXH (mẫu 3a) theo quy định.
• Phòng Chế độ BHXH (cán bộ thực hiện chế độ BHXH) sau khi giải quyết chế độ cho người lao động, in 2 bản Phiếu xác nhận giải quyết chế độ thai sản (mẫu đính kèm), chuyển cho Phòng Thu (cán bộ thu) để làm căn cứ bổ sung dữ liệu nghỉ thai sản, không đóng BHXH nhưng được tính là thời gian tham gia BHXH.

3.4 Lưu ý:
  • Mức tiền lương, tiền công làm căn cứ tính đóng BHTN cũng chính là tiền lương, tiền công đóng BHXH hiện nay.
  • Những trường hợp ngừng đóng đóng BHXH trong thời gian hưởng trợ cấp ốm đau hoặc thai sản, thì cũng tạm thời chưa đóng bảo hiểm thất nghiệp.
  • Người lao động ký hợp đồng lao động làm việc nhiều nơi thì chỉ tham gia BHXH, BHYT và BHTN ở một nơi.
  • Người lao động được cử đi học tập, thực tập, công tác, nghiên cứu, an dưỡng trong và ngoài nước mà vẫn hưởng tiền lương, tiền công tại đơn vị cử đi thì vẫn thực hiện đóng BHXH, BHYT và BHTN (nếu thuộc đối tượng tham gia BHTN) theo quy định.

Nghỉ thai sản khỏi đóng bảo hiểm thất nghiệp

Bài viết cập nhật lúc: 01:24 ngày 22/05/2009

Bà Ngô Thị Kim Cúc (127/89C khu phố 3, phường Long Bình, TP Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai) tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được ba năm.

Khi bà đang trong thời gian nghỉ thai sản, công ty của bà cho biết tạm thời không thu tiền bảo hiểm thất nghiệp (BHTN). Bà Cúc hỏi: “Sau này công ty có thu lại tiền BHTN của khoảng thời gian không đóng hay không? Thời gian nghỉ thai sản có được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp cùng BHXH hay không?”.

Ông Đỗ Quang Khánh, Phó Giám đốc Bảo hiểm xã hội TP.HCM, trả lời: Theo Điều 102 Luật BHXH, tiền đóng BHTN được trích từ tiền lương của người lao động (1%) và quỹ tiền lương của những người tham gia BHTN (1%) trong đơn vị. Trong thời gian nghỉ thai sản, do người lao động không có lương (chỉ được hưởng trợ cấp BHXH) nên không có cơ sở để trích đóng BHTN. Như vậy, không có việc truy thu của người lao động tiền BHTN trong khoảng thời gian nghỉ thai sản.

Riêng việc tính thời gian nghỉ thai sản vào thời gian tham gia BHTN, hiện các cơ quan BHXH đang chờ văn bản hướng dẫn của cơ quan có thẩm quyền cấp trung ương. - http://phapluattp.vn/254153p0c1027/nghi-thai-san-khoi-dong-bao-hiem-that-nghiep.htm

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chào bạn bachelorgirl,

Tham khảo văn bản số: 215/HD-BHXH ngày 05 tháng 02 năm 2009 của BHXH TP Hô Chí Minh V/v hướng dẫn bổ sung thực hiện chế độ BHXH – BHYT và bảo hiểm thất nghiệp

Tóm lại:
Nếu theo qui định hiện hành, thì khi NLĐ nghỉ thai sản; thì:
- cả NLĐ và DN đều không phải đóng BHXH và BHTN (nhưng vẫn được tính tgian tgia BH của NLĐ).
- NLĐ không bị trích BHYT, DN fải đóng đủ 4.5% (3% của DN và 1.5% cho NLĐ, NLĐ vẫn được tính tgian tgia BHYT).

Hay là tgian này NLĐ và DN đều không fải nộp BHYT nhưng NLĐ vẫn được tính tgian tgia BHYT?
Đúng không anh?
Cám ơn anh.

Sửa lần cuối:
Workforce

Workforce

Guest
Căn cứ Cv số : 3686/BHXH-BT hướng dẫn thu bảo hiểm y tế ngày 14 tháng 10 năm 2009 của BHXH Việt Nam thì
2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con hoặc nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi theo quy định của pháp luật về BHXH thì người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHYT nhưng vẫn được tính vào thời gian tham gia BHYT liên tục để hưởng chế độ BHYT (quy định tại điểm a khoản 1 Điều 13 của Luật BHYT).
Quy định này có hiệu lực kể từ ngày Luật BHYT có hiệu lực (01/07/2009)

CV số: 1615/BHXH-CSXH Hướng dẫn thực hiện thu - chi bảo hiểm thất nghiệp, ngày 02 tháng 6 năm 2009
- Người lao động có thời gian ngừng việc trên 14 ngày trong tháng hoặc nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 2 Điều 35 Luật BHXH mà không hưởng tiền lương, tiền công tại đơn vị thì cả người lao động và đơn vị không phải đóng BHTN. Thời gian không đóng BHTN này không được tính để hưởng trợ cấp BHTN khi mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động.

yeuketoan09

yeuketoan09

Trung cấp
4/2/09
114
1
0
Ha noi
Tóm lại:
Nếu theo qui định hiện hành, thì khi NLĐ nghỉ thai sản; thì:
- cả NLĐ và DN đều không phải đóng BHXH và BHTN (nhưng vẫn được tính tgian tgia BH của NLĐ).
- NLĐ không bị trích BHYT, DN fải đóng đủ 4.5% (3% của DN và 1.5% cho NLĐ, NLĐ vẫn được tính tgian tgia BHYT).

Hay là tgian này NLĐ và DN đều không fải nộp BHYT nhưng NLĐ vẫn được tính tgian tgia BHYT?
Đúng không anh?
Cám ơn anh.[/QUOTE
úi, vậy sao côgn ty em lại thu BHYT cả 4 thágn của em nhỉ,
ngay sau khi đi làm trở lại công ty em vẫn truy thu của NLĐ như thường. ( ko chỉ riêng mình em)

N

nguyenhoai haiphong

Sơ cấp
13/7/09
14
0
1
38
Vĩnh Bảo-Hải Phòng
Nghỉ thai sản cả DN và NLD không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN nhưng người lao động vẫn được tính BHYT. Có nghĩa là khi bạn báo giảm lao động nghỉ thai sản bạn làm mẫu 03a-TBH thì bạn báo giảm ở cột số II. Lao động giảm. Đồng thời bạn ghi bổ sung BHYT cột IV. Nếu bạn không ghi thì người lao động sẽ bịmất quyền lợi. Vì khi nghỉ sinh thì BH sẽ trợ cấp thêm khoản này cho người lao động.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Thân

Một số công ty vẫn đóng BHTN để tính thời gian đóng BHTN cho nhân viên được liên tục

T

trongketoan

Sơ cấp
12/1/10
4
0
1
ho chi minh
khi người lao động nghỉ thai sản thì không đóng BHXH, BHYT và BHTN

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
khi người lao động nghỉ thai sản thì không đóng BHXH, BHYT và BHTN

Bạn ah, BHXH k đóng, BHYT ng lđ tự đóng 4.5%, BHTN nếu muốn đóng thì đóng ( để có tính liên tục như pac xuantham nói), nếu k thì ngưng tham gia 04 tháng, đi làm lại thì tăng lđ và đóng tiếp.

Workforce

Workforce

Guest
Một số công ty vẫn đóng BHTN để tính thời gian đóng BHTN cho nhân viên được liên tục

Bạn ah, BHXH k đóng, BHYT ng lđ tự đóng 4.5%, BHTN nếu muốn đóng thì đóng ( để có tính liên tục như pac xuantham nói), nếu k thì ngưng tham gia 04 tháng, đi làm lại thì tăng lđ và đóng tiếp.

Quy định của CV 1615 và côgn văn 3686 của BHXH Việt Nam đã ghi rất rõ. Người sử dụng lao động muốn đóng BHTN hay BHYT trong thời gian nghỉ Thai sản đều không đúng quy định.

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Quy1615 và côgn định của CV văn 3686 của BHXH Việt Nam đã ghi rất rõ. Người sử dụng lao động muốn đóng BHTN hay BHYT trong thời gian nghỉ Thai sản đều không đúng quy định.

Hồi tháng 06 mình vẫn trích đóng bình thường cho công nhân, Cuối tháng 06 mình qua cty mới thành lập và làm thủ tục khai mới nên không cập nhập thông tin mới. để mình xem lại. Vì khi nghĩ thai sản nếu ng lđ nghỉ k đóng tiền liên tục thì không có thẻ BHYT, mà k có họ k có thẻ để đi khám hưởng quyền BH. Cám ơn pac để mình xem lại.

K

KiteBu

Guest
13/7/11
1
0
0
HCM
Thời gian tính đóng bảo hiểm thất nghiệp để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Em đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 1 năm 2009, nếu tính đến hết tháng 12 năm 2011 thì em đóng được 36 tháng để đủ điều kiện hưởng 6 tháng bảo hiểm thất nghiệp. Tuy nhiên nếu trong khoảng thời gian 36 tháng này, em nghỉ thai sản 4 tháng (từ 5/9/2011 đến 5/01/2012), vậy em có phải đóng thêm 4 tháng nữa mới đủ điều kiện nhận bảo hiểm thất nghiệp không? Mong mọi người tư vấn giúp em nhé. Chân thành cám ơn.

S

samkia

Guest
12/7/10
1
0
0
41
ha tinh
Em đóng bảo hiểm thất nghiệp từ tháng 1 năm 2009, nếu tính đến hết tháng 12 năm 2011 thì em đóng được 36 tháng để đủ điều kiện hưởng 6 tháng bảo hiểm thất nghiệp. Tuy nhiên nếu trong khoảng thời gian 36 tháng này, em nghỉ thai sản 4 tháng (từ 5/9/2011 đến 5/01/2012), vậy em có phải đóng thêm 4 tháng nữa mới đủ điều kiện nhận bảo hiểm thất nghiệp không? Mong mọi người tư vấn giúp em nhé. Chân thành cám ơn.
Về vấn đề của bạn mình xin được trả lời như sau:
theo hướng dẫn tại công văn số 32/2010/TT-BLĐTBXH ngày 25 tháng 10 năm 2010 Hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp. Tại điểm 2 điều 8 quy định: Trường hợp người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ mười bốn ngày làm việc trở lên trong tháng, không hưởng tiền lương, tiền công tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội thì cả người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp trong tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc. căn cứ trên nội dung đó, nên nếu bạn có điều kiện tham gia được BHTN tiếp thì bạn phải tham gia để đù thời gian là 36 tháng nhé bạn!
Cần nhắc lại với các bạn đã có tranh luận ở trên là hiện nay, khi người lao động nghỉ hưởng chế độ thai sản thì không phải đóng BHXH, BHYT nhưng vẫn được tính là thời gian tham giam BHXH, BHYT để tính hưởng các chế độ liên quan.

Sửa lần cuối:
B

betty88

Guest
Ðề: Nghỉ thai sản có phải đóng Bảo hiểm thất nghiệp không?

Nghỉ thai sản cả DN và NLD không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN nhưng người lao động vẫn được tính BHYT. Có nghĩa là khi bạn báo giảm lao động nghỉ thai sản bạn làm mẫu 03a-TBH thì bạn báo giảm ở cột số II. Lao động giảm. Đồng thời bạn ghi bổ sung BHYT cột IV. Nếu bạn không ghi thì người lao động sẽ bịmất quyền lợi. Vì khi nghỉ sinh thì BH sẽ trợ cấp thêm khoản này cho người lao động.

cho mình hỏi tý dòng màu xanh "BH sẽ trợ cấp thêm khoản này"--> nghĩa là khoản BHYT trong thời gian sinh (04 tháng) đúng hok ạ?
và nếu nói như vậy thì trong vòng 04 tháng đó NLĐ và NSDLĐ hok đóng bất cử khoản bảo hiểm nào (theo như a.hoaiphong nói lúc đầu)
Và một điều cuối cùng nữa:
nếu ghi đồng thời bổ sung mục IV Bổ sung BHYT thì các cột tương ứng mình sẽ ghi thế nào? Có phải ghi tương ứng vs các dòng trước của mục II chỉ khác ở cột tỷ lệ đóng đúng hok?
và trường hợp NV nghỉ thai sản ngoài mẫu 3a-TBH mình có làm thêm mẫu nào nữa hok vì mình tìm hiểu thấy có mẫu C67a-HD nữa
Mẫu 3a-TBH và C67a-HD nằm trong bảng kê nào?
Rất mong nhận được ý kiến của mọi người
thanks

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

Ngoi sao nho

Guest
16/4/08
24
0
1
ba la

Khi phát sinh giảm thai sản, bạn chỉ cần làm biểu 03-tbh thôi. khi nào bạn làm hồ sơ thanh toán thai sản thì bạn làm mẫu C67a-HD kèm theo sổ bảo hiểm xã hội của nhân viên nghỉ thai sản + giấy khai sinh của con thải sản đó.

B

betty88

Guest

Khi phát sinh giảm thai sản, bạn chỉ cần làm biểu 03-tbh thôi. khi nào bạn làm hồ sơ thanh toán thai sản thì bạn làm mẫu C67a-HD kèm theo sổ bảo hiểm xã hội của nhân viên nghỉ thai sản + giấy khai sinh của con thải sản đó.

thank bạn vì câu trả lời
bạn có thể giải đáp giúp mình câu hỏi: biểu 03a-TBH báo giảm cho NV nghỉ thai sản ở mục II vậy còn mục IV mình kê khai như thế nào để hok bị mất quyền lợi của NLĐ ? vì mình có thấy a.hoaiphong ghi thế

Mong tin
Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA