Mỗi tuần một chuyên đề

đầu tư mở rộng sản xuất

• Thread starter chantinhgm
  • Ngày gửi
C

chantinhgm

Guest
24/2/09
4
0
0
Hanoi
Các bác ơi, giúp em với. Trước kia, công ty em đầu tư sản xuất với 02 gia đoạn. Giai đoạn 1 bên em được ưu đãi đầu tư về ngành nghề nên việc nhập khẩu máy móc thiết bị thì không phải chịu thuế nhập khẩu cũng như VAT. Đến nay, ưu đãi đầu tư ngành không còn, bên em lại mở rộng sản xuất sang giai đoạn 2, liệu bên em có còn được hưởng chế độ ưu đãi nữa hay không và em phải làm gì. Mong các bác giúp đỡ, gấp quá rồi.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn phải kiểm tra lại xem dự án bên bạn có còn nằm trong Danh mục các dự án Khuyến khích hay đặc biệt khuyến khích đầu tư hay không? Tiếp theo bạn phải kiểm tra xem các máy móc thiết bị NK kia có phải là Dây chuyền máy móc thiết bị đồng bộ không? Trong nước đã sản xuất được chưa? Khi đó mới xin được miễn thuế NK và VAT

C

chantinhgm

Guest
24/2/09
4
0
0
Hanoi
Bạn phải kiểm tra lại xem dự án bên bạn có còn nằm trong Danh mục các dự án Khuyến khích hay đặc biệt khuyến khích đầu tư hay không? Tiếp theo bạn phải kiểm tra xem các máy móc thiết bị NK kia có phải là Dây chuyền máy móc thiết bị đồng bộ không? Trong nước đã sản xuất được chưa? Khi đó mới xin được miễn thuế NK và VAT

Cảm ơn pác nhiều! Chắc chắn bên em sẽ xin giấy phép MMTB đồng bộ ở Sở Công Thương rồi, nhưng chỉ miễn thuế NK thôi còn VAT vẫn phải nộp. Pác có văn bản nào mới nhất về Danh mục các dự án khuyến khích gần đây nhất hay không? Cảm ơn trước nhé.

9

999rose

Guest
7/12/07
15
1
0
Ha Noi
Cảm ơn pác nhiều! Chắc chắn bên em sẽ xin giấy phép MMTB đồng bộ ở Sở Công Thương rồi, nhưng chỉ miễn thuế NK thôi còn VAT vẫn phải nộp. Pác có văn bản nào mới nhất về Danh mục các dự án khuyến khích gần đây nhất hay không? Cảm ơn trước nhé.

Bạn tìm đọc NĐ 108/2006/NĐ-CP ngày 22.9.2006.

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
-Trước tiên bạn fải biết doanh nghiệp mình nhập những máy móc thiết bị gi? tra thuế Nk của từng loại, nếu có nhiều danh mục tiết bị phụ tùng nhỏ đi kèm màh có thuế NK thì bạn mới nên đi xin MMTB đồng bộ trong đó xác định máy chính (mục đích để miễn thuế NK), khi đã được miễn thuế NK thì đương nhiên thuê VAT cũng được miễn màh bạn.
-Nếu những thiết bị trên thuế NK bằng 0%, bạn làm thủ tục theo kiểu nhập khẩu kinh doanh tạo tài sản cố định theo Thông tư số: 129/2008/TT-BTC và danh mục MMTB trong nước sản xuất được số: 827/2006/QĐ-BKH.

Mình chỉ biết có vậy, có bác nào có cách khác Ok hơn xin vui lòng chỉ giáo.
Tks

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Hôm trước như thông tin ở trên em có viết nhập theo loại hình nhập KD tạo TSCĐ được miễn VAT theo 129/2008/TT-BTC và danh mục 827/2006/QĐ-BHD, mà không thấy ai phản ứng gì cả, thực tế theo em đọc và hiểu TT129 và có hỏi thủ tục hải quan ở một số cửa khẩu là bây giờ không được miễn nữa. Bác nào có cao kiên chỉ giúp em với
Em mời bác Trung1812 giúp em với nhe.
Tks

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Giúp gì hả bạn? Bác HAT và bạn góp lại là đủ ý rồi. Hì. Với cả theo tôi được biết thì thường không đăng ký nhập khẩu loại hình kinh doanh với trường hợp dự án đầu tư đâu bạn. Loại hình thông thường là nhập đầu tư bạn ạ.
Theo ý bác HAT thì bạn nên đối chiếu với các quy định tại Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 của Chính phủ. Tại Phụ lục 1 có quy định danh mục các lĩnh vực ưu đãi đầu tư. Bạn cần có quyết định phê duyệt mở rộng dự án đầu tư của bạn do UBND tỉnh cấp, đối chiếu hàng hóa quy định tại QĐ 827 để lập danh mục hàng hóa tạo tài sản cố định thuộc dự án đầu tư được ưu đãi đặc biệt để xin miễn thuế. Danh mục này sẽ được cơ quan hải quan địa phương xác nhận, qua đó bạn xuất trình tại thời điểm làm thủ tục hải quan hàng hóa để được miễn thuế NK và VAT.
Chúc bạn vui.

Sửa lần cuối:
buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Vâng điều đó em biết mah, cả thủ tục đăng ký danh mục em cũng đã làm hết rồi Anh ạh, mục đích đăng ký danh mục là được miễn thuế NK thôi, con VAT vẫn phải theo TT 129, y của em là trong mục 17. phần II thông tư 129/2008/TT-BTC hàng hoá tạo tài sản cố định, theo hải quan hướng dẫn là bây giờ chỉ nhập máy móc thiết bị phục vụ cho hoạt động tìm kiếm thăm dò, phát triển mỏ dầu, khí đốt mới được miễn VAT, còn lại là không được miễn Anh Trung ạh (em có vin vào là nhập về để phát triển công nghệ nhưng màh cũng không được), em có gói điện hỏi cả cục hải quan hải phòng cũng được trả lời là bây giờ không được miễn VAT nữa. sau nghi nghe thông tin đó ngất luôn. KEKE.
Trich nguyên văn thông tư:
//17. Hàng hoá thuộc loại trong nước chưa sản xuất được nhập khẩu trong các trường hợp sau:
a) Máy móc, thiết bị, vật tư nhập khẩu để sử dụng trực tiếp cho hoạt động nghiên cứu khoa học, phát triển công nghệ;
b) Máy móc, thiết bị, phụ tùng thay thế, phương tiện vận tải chuyên dùng và vật tư cần nhập khẩu để tiến hành hoạt động tìm kiếm thăm dò, phát triển mỏ dầu, khí đốt.//

Anh tư vấn cho em vụ này với. Tks Anh

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Với cả theo tôi được biết thì thường không đăng ký nhập khẩu loại hình kinh doanh với trường hợp dự án đầu tư đâu bạn. Loại hình thông thường là nhập đầu tư bạn ạ.
Làm theo kiểu KD tạo TSCĐ là làm tắt thôi Anh ah, từ năm 08 trở về trước em toàn làm thế thôi, thủ tục đơn giản và nhanh gọn, nhưng với điều kiện hàng thuế NK = 0%, và trong nước chưa sản xuất được. Chú còn làm theo kiểu nhập đầu tư phúc tạp lắm, nào là phải đi xin xác nhận đồng bộ, danh mục nhập khẩu miễn thuế, rồi lại phải mở tờ khai o cửa khẩu ĐTGC, mà thủ tục ở cửa khẩu đó không được nhanh cho lắm. HIC em nói thế các bác thông cảm nhé, nếu có động chạm đến bác nào làm trong ngành.

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
hì, chẳng sao bạn, nhưng chỉ có điều nên làm đúng thôi. Chứ bạn nhập kinh doanh về thì làm cái gì chả được (miễn là không vi phạm pháp luật).
Chúc vui.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA