Mỗi tuần một chuyên đề

Cách đăng ký lương và bhxh

• Thread starter meo nho
  • Ngày gửi
M

meo nho

Trung cấp
27/2/08
98
0
0
tp.HCM
Chào đại gia đình kế toán. Mọi người cho mình hỏi. mình làm việc cho cty mới thành lập năm 2008, cty chưa đăng ký gì hết, bây giờ mình phải đăng ký những gì, với những cơ quan nào, thủ tục làm như thế nào để sau này ko bị thuế phạt.
cty mình tất cả chỉ có 10 người, trong đó 2 người đã đăng ký BHXH ở cty khác, cty này chỉ là làm thêm thôi. Vậy Cty chỉ còn 8 người thì mình có phải đăng ký BH không, nếu ko muốn đăng ký thì mình phải làm như thế nào, thủ tục làm sao và hợp đồng ký mấy tháng
Mình chưa làm những việc này bao giờ nên không biết, mong các thành viên giúp đỡ cho mình.
Nếu có mẫu biểu gì cần sử dụng thì cho mình xin nhé, đc của mình là: lydieu77@yahoo.com.vn
Rất mong đc sự giúp sức của mọi người, xin cảm ơn các thành viên nhé.
:welcome_2:welcome_2

Khóa học Quản trị dòng tiền
MinhTue1810

MinhTue1810

Trung cấp
11/8/08
86
0
6
Ha Noi
Chào đại gia đình kế toán. Mọi người cho mình hỏi. mình làm việc cho cty mới thành lập năm 2008, cty chưa đăng ký gì hết, bây giờ mình phải đăng ký những gì, với những cơ quan nào, thủ tục làm như thế nào để sau này ko bị thuế phạt.
cty mình tất cả chỉ có 10 người, trong đó 2 người đã đăng ký BHXH ở cty khác, cty này chỉ là làm thêm thôi. Vậy Cty chỉ còn 8 người thì mình có phải đăng ký BH không, nếu ko muốn đăng ký thì mình phải làm như thế nào, thủ tục làm sao và hợp đồng ký mấy tháng
Mình chưa làm những việc này bao giờ nên không biết, mong các thành viên giúp đỡ cho mình.
Nếu có mẫu biểu gì cần sử dụng thì cho mình xin nhé, đc của mình là: lydieu77@yahoo.com.vn
Rất mong đc sự giúp sức của mọi người, xin cảm ơn các thành viên nhé.
:welcome_2:welcome_2

Bạn tham khảo nhé.

Đính kèm

• Bao hiem XH.rar
    67.7 KB · Lượt xem: 170
M

meo nho

Trung cấp
27/2/08
98
0
0
tp.HCM
cám ơn bạn rất nhiều, cho mình hỏi vậy nếu như cty ko muốn đăng ký BHXH thì sao, mình phải ký hợp đồng như thế nào cho đúng

P

phongp5

Guest
14/10/08
5
0
0
46
Bac Kan
Mọi người lam ơn cho hỏi:
Cty tôi thành lập năm 2007. Trong năm 2007 tôi có nộp tiền tiền để mở tài khoản ở ngân hàng (do không biết nên đã không lấy chứng từ về hạch toán) nên báo cáo tài chính năm 2007 đã không đưa vào.
Đến năm 2008 bắt đầu có phát sinh TK 112 thì tôi mới cập nhật (dư 2007 chuyển sang là 505.600đ trong đó: 500.000đ tôi nộp, 5.600 là lãi). Nhưng khi lập bảng cân đối tài khoản thi chênh lênh 505.600đ này. Tôi co thể hạch toán số tiền nay vào năm 2008 được ko?
Nợ 112: 505.600đ
Có 411: 500.000đ
Có 515: 5.600đ

M

meocondihoc

Guest
24/6/06
8
0
0
45
hn
Theo tôi thì bạn có thể coi đó là sai sót không trọng yếu và điều chỉnh vào ngay năm phát hiện sai sót

M

meo nho

Trung cấp
27/2/08
98
0
0
tp.HCM
chào cả nhà. Cho mình hỏi cty mình mới thành lập, chỉ có 8 nhân viên, bây giờ cty và cả nhân viên đều không muốn đóng bảo hiểm. vậy mọi người tư vấn giúp mình với, phải ký hợp đồng như thế nào để không phải đóng bảo hiểm. nếu không đóng bảo hiểm thì sau này thuế có phạt hay làm khó gì mình không. làm cách nào để không phải đóng bảo hiểm mà sau này cũng sẽ không bị phiền phức gì.
ai biết chỉ giúp mình nhé, hoặc thủ tục và biểu mẫu làm như thế nào thì bảo cho mình biết với, đc của mình: lydieu77@yahoo.com.vn
Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người

N

nguyen1987

Cao cấp
Mọi người lam ơn cho hỏi:
Cty tôi thành lập năm 2007. Trong năm 2007 tôi có nộp tiền tiền để mở tài khoản ở ngân hàng (do không biết nên đã không lấy chứng từ về hạch toán) nên báo cáo tài chính năm 2007 đã không đưa vào.
Đến năm 2008 bắt đầu có phát sinh TK 112 thì tôi mới cập nhật (dư 2007 chuyển sang là 505.600đ trong đó: 500.000đ tôi nộp, 5.600 là lãi). Nhưng khi lập bảng cân đối tài khoản thi chênh lênh 505.600đ này. Tôi co thể hạch toán số tiền nay vào năm 2008 được ko?
Nợ 112: 505.600đ
Có 411: 500.000đ
Có 515: 5.600đ

Theo mình k nên làm như vậy, vì nếu tăng vốn KD phải có những thủ tục phiền phúc lắm. Bạn cứ điều chỉnh khi phát hiện sai sót rồi làm lại bctc mới nộp lên thuế, thuế là ổn thôi.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
cám ơn bạn rất nhiều, cho mình hỏi vậy nếu như cty ko muốn đăng ký BHXH thì sao, mình phải ký hợp đồng như thế nào cho đúng

1, nếu đã psinh Hđồng lđộng có thời hạn (có sự thống nhất với NLđ) thì chắc chắn fải đký BHXH
2, nếu cty ko muốn đký BHXH (cũng fải có sự thống nhất với NLĐ, vì có người vẫn muốn tgia BHXH mà) thì cty có thể ký [Hdong cộng tác với NLD
3, nếu cty ko muốn đky BHXH nhưng NLD lại muốn, thì .... rất dễ xảy ra tranh chấp.

thân

B

be84

Guest
14/9/07
7
0
0
hà nội
cho mình hỏi, đối với 1 cty mới thành lập, nghĩa là tất cả đều phải làm từ đầu, nếu cty chỉ muốn đóng bảo hiểm cho các nhân viên đã làm việc từ 6tháng trở lên và nhân viên cũng đồng ý như thế thì phải làm những thủ tục gì ? Điều đó có nghĩa là ít nhất trong 6 tháng đầu cty đi vào hd sẽ ko có hợp đồng bhxh?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
cho mình hỏi, đối với 1 cty mới thành lập, nghĩa là tất cả đều phải làm từ đầu, nếu cty chỉ muốn đóng bảo hiểm cho các nhân viên đã làm việc từ 6tháng trở lên và nhân viên cũng đồng ý như thế thì phải làm những thủ tục gì ? Điều đó có nghĩa là ít nhất trong 6 tháng đầu cty đi vào hd sẽ ko có hợp đồng bhxh?

6 tháng đầu có thể ký hđồng cộng tác hoặc hđồng thời vụ.
- hđồng thời vụ là Hợp đồng thực hiện theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm, được áp dụng cho những công việc có tính chất tạm thời mà thời gian hoàn thành trong một vài ngày, một vài tháng đến dưới một năm hoặc để tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự làm các nghĩa vụ công dân khác do pháp luật quy định, nghỉ theo chế độ thai sản, người lao động bị tạm giữ, tạm giam hoặc các trường hợp tạm hoãn thực hiện HĐLĐ khác do hai bên thoả thuận.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA