Quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho người chưa có mã số thuế

• Thread starter phamhaht1987
  • Ngày gửi
P

phamhaht1987

Sơ cấp
6/7/09
16
0
0
Ha noi
Công ty em là công ty xây dựng, hiện tại bên em ký hợp đồng với người chưa có mã số thuế là 3 tháng/lần, như vậy 1 năm em phải làm 4hợp đồng/1 người, họ chỉ có thu nhập 1 nơi là công ty em, cao nhất mỗi tháng là 4.000.000đ. vậy hàng tháng cty em áp dụng khấu trừ theo tỷ lệ 20% trên thu nhập trả cho cá nhân đó hay làm thế nào? cuối năm em quyết toán thì quyết toán ra sao với các trường hợp này? Em làm hợp đồng 3 tháng như vậy có hợp lý không ah? Em cảm ơn các anh chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Ðề: Quyết toán thuế thư nhập cá nhân cho người chưa có mã số thuế

Bạn nên nói họ đăng ký mã số thuế và làm bảng cam kết 23/BCK-TNCN, nếu tổng thu nhập trong năm không quá 48 triệu sẽ không phải khấu trừ thuế TNCN.

P/s: quy định này có hiệu lực đến 6/2013, từ 7/2013 mức giảm trừ gia cảnh của mỗi cá nhân tăng lên 9tr/tháng thì sẽ ít phải khấu trừ thuế TNCN hơn nữa.

P

phamhaht1987

Sơ cấp
6/7/09
16
0
0
Ha noi
Ðề: Quyết toán thuế thư nhập cá nhân cho người chưa có mã số thuế

Bạn nên nói họ đăng ký mã số thuế và làm bảng cam kết 23/BCK-TNCN, nếu tổng thu nhập trong năm không quá 48 triệu sẽ không phải khấu trừ thuế TNCN.

P/s: quy định này có hiệu lực đến 6/2013, từ 7/2013 mức giảm trừ gia cảnh của mỗi cá nhân tăng lên 9tr/tháng thì sẽ ít phải khấu trừ thuế TNCN hơn nữa.
Bạn ơi nhưng nếu bây giờ đăng ký mst thì mst sẽ được cấp tại thời điểm này là của năm 2013 vậy năm 2012 chưa có mst thì có bị khấu trừ tại nguồn luôn không hay minh chỉ cần làm bảng cam kết 23/BCK-TNCN trong năm 2012 là được? thời điểm này mình mới làm quyết toán. Mình cứ khai bình thường trên mẫu 05ABK-TNCN đúng k?

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Ðề: Quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho người chưa có mã số thuế

Mình nghĩ rằng bên thuế sẽ không kiểm tra thời điểm cấp MST so với thời điểm làm bảng cam kết đâu, nên bạn cứ làm bình thường đi (chứ người lao động thu nhập đã thấp rồi, mà còn khấu trừ của họ thì không được). Riêng mình thấy nhiều đơn vị cứ cho NLĐ không có MST làm bảng cam kết, nhưng thuế vẫn không nói gì.

P

phamhaht1987

Sơ cấp
6/7/09
16
0
0
Ha noi

Mình nghĩ rằng bên thuế sẽ không kiểm tra thời điểm cấp MST so với thời điểm làm bảng cam kết đâu, nên bạn cứ làm bình thường đi (chứ người lao động thu nhập đã thấp rồi, mà còn khấu trừ của họ thì không được). Riêng mình thấy nhiều đơn vị cứ cho NLĐ không có MST làm bảng cam kết, nhưng thuế vẫn không nói gì.

Thank bạn nhiều nhé!

T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội

Năm 2012 vwois những người có mã số thuế mà lương dưới 48 tr có phải làm cm kết không mọi người nhỉ?Những người không MST vẫn được làm cam kết bình thường phải ko?

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Năm 2012 vwois những người có mã số thuế mà lương dưới 48 tr có phải làm cm kết không mọi người nhỉ?Những người không MST vẫn được làm cam kết bình thường phải ko?

Bắt đầu từ tháng 10/2013 mới bắt buộc phải có mst tại thời điểm làm cam kết 23 bạn ak. của bạn năm 2012 thì vẫn làm cam kết bình thường mà ko cẫn có mst.

P

phamquockhanh92

Sơ cấp
22/7/13
6
0
0
hà nội

Bắt đầu từ tháng 10/2013 mới bắt buộc phải có mst tại thời điểm làm cam kết 23 bạn ak. của bạn năm 2012 thì vẫn làm cam kết bình thường mà ko cẫn có mst.

Bạn Thaohuyenht ơi bạn đọc ở đâu thông tin là từ tháng 10/2013 mới phải điền mã số thuế cá nhân vào cam kết 23 vậy, chỉ cho mình biết với

T

taoquan11

Trung cấp
17/6/13
69
2
0
41
Từ Liêm Hà Nội

Thông tư 111/TT-BTC có hiệu lực từ 01/10/2013 mà bạn

thaohuyenkt

thaohuyenkt

Trung cấp
5/4/11
131
4
18
34
Hà Nội

Bạn Thaohuyenht ơi bạn đọc ở đâu thông tin là từ tháng 10/2013 mới phải điền mã số thuế cá nhân vào cam kết 23 vậy, chỉ cho mình biết với
Trong TT111/2013/TT-BTC Có đoạn này:
i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.
Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.
Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.

Thông tư 111/2013/TT-BTC có hiệu lực từ 1/10/2013

P

phamquockhanh92

Sơ cấp
22/7/13
6
0
0
hà nội

Cho mình hỏi thêm là mình ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng, cho người LĐ ký cam kết 23 nữa vậy hàng tháng có phải khai báo cho cơ quan thuế hay không, hay là để đến kết thúc năm tính thuế mới báo cáo có được không

H

hoaboconganhvuanh

Cao cấp
8/7/15
243
11
18
31

cho em hỏi là trong trường hợp lao động làm việc cho công ty nhưng không có MSt thì cuối năm công ty không quyết toán thuws TNCN cho lao động đó được đúng không ạ?

P

PhuongBinhĐinh

Guest
24/10/16
4
0
1
30
cho em hỏi nếu như người lao động nhận lương năm 2016 nhưng đến nay chưa có mã số thuế thì có được quyết toán thuế thu nhập cá nhân 2016 hay không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA