Hợp đồng lao động để nộp BHXH

• Thread starter ngo thi nguyen
  • Ngày gửi
ngo thi nguyen

ngo thi nguyen

Guest
21/10/08
54
0
6
36
Hải phòng
Em đang gặp 1 vấn đề khi nộp BHXH cho ng lao động mong các anh chị cho em ý kiên
Cty em có ng ký hợp đồng từ tháng 9/2008
Nhưng do kế toán cũ "quên"k nộp BHXH cho ngta
và bjo la tháng 4/2009 roi ma em làm tờ khai 02a và 03a đóng cho ng đó từ tháng 9 thì cơ quan BHXH không nghe đóng từ tháng 9 vì chỉ có thể truy thu trong vòng 4 tháng tức là nộp bổ sung cho người đó từ tháng 1/2008 đến tháng 4/2008 thì được còn từ tháng 9/2008 đến tháng 4/2009 thì không chấp nhận.
Nhưng khi e sửa lại ở mẫu 02a và 03a là đóng từ tháng 12/2008 dến tháng 04/2009 thì BHXH lại hỏi tới Hợp đồng lao đọng là ký từ tháng 9 mà sao bjờ mới đóng.Trong hợp đồng không ghi thời gian thử việc vì ngta vào cty làm chính thức luôn.
Vậy bjờ em phải giải qiuyết vấn đề này thế nào a?anh chị cho e ý kiến với
Nếu ký lại Hợp đồng là từ tháng 12/2008 thì các vấn đề về chi phí lương có ảnh hưởng j k? Có liên quan j tơiứ các bác bên Thuế k? Em thấy lo lắng lắm.
Các anh chị có kinh nghiệm giải đáp cho em với nhe!E cảm ơn nhiều nhiềU ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vohamyvan

Sơ cấp
19/8/08
25
0
0
Q4
Chào bạn Ngo thi nguyen!
Nếu trong tháng 9 người LĐ đã vào làm việc tại công ty bạn nhưng chưa đóng BHXH, bạn có thể lập công văn giải trình lý do tại sao chưa làm thủ tục tham gia BHXH cho người lao động đó, trong công văn phải thể hiện rõ lý do và thời gian chính thức tham gia BHXH của người đó nhe.
Sau đó bạn lập mẫu 2a (3 bản) kèm với công văn (3 bản) để nộp cho cơ quan BHXH.

M

mituot2005

Trung cấp
25/7/08
98
0
0
42
HN
Bạn có thể làm CV truy thu từ tháng 9/08 dén bây h đuoc ma
con khong bạn ký lại HĐLĐ từ tháng định đóng BHXH, HĐòng đó chỉ mang đưa ra cho bên BH thôi, còn bên thuế vân la HĐ cũ ma.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA