Kế toán trưởng của 1 công ty phải đăng ký với cơ quan nào không?

• Thread starter nobitachan
  • Ngày gửi
N

nobitachan

Guest
6/3/09
37
0
0
40
bac ninh
Em chào cả nhà.
Công ty em là công ty 100% vốn nước ngoài hoạt động được 7 tháng rồi.
Sếp em yêu cầu em tìm hiểu 1 số thông tin về kế toán nên em nhờ cả nhà giúp nhé:
Em nghe nói 1 công ty hoạt động được trên 1 năm thì bắt buộc phải có kế toán trưởng. Điều này có đúng ko a? Và có phải đăng ký với cơ quan chức năng nào không?
Nếu công ty em có 1 nhân viên có bằng ĐH khoa QTKD của trường ĐH KTQD. Sếp em muốn nhân viên này làm kế toán thì có được không hay cần bằng cấp Kế toán chuyên ngành?

Em cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Em nghe nói 1 công ty hoạt động được trên 1 năm thì bắt buộc phải có kế toán trưởng. Điều này có đúng ko a?
Đúng
Và có phải đăng ký với cơ quan chức năng nào không?
Phải đăng ký với cơ quan thuế và đăng ký với Ngân hàng (nếu cần)
Nếu công ty em có 1 nhân viên có bằng ĐH khoa QTKD của trường ĐH KTQD. Sếp em muốn nhân viên này làm kế toán thì có được không hay cần bằng cấp Kế toán chuyên ngành?
Làm kế toán viên thì được nếu năng lực cho phép, còn làm KTT thì cần có chứng chỉ KTT nữa.

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Công ty bạn cần phải có kế toán trưởng hoặc người phụ trách kế toán chứ, nếu không ai sẽ chịu trách nhiệm về kế toán đây? bằng ĐH khoa QTKD của trường ĐH KTQD đâu có chuyên môn kế toán đâu mà làm kế toán, vậy bạn nên tham mưu với sếp xem xét lại nhé, kế toán trưởng không cần đăng ký với cơ quan thuế đâu chi cần đăng ký chữ ký với NH nơi cơ quan bạn mở TK giao dịch thôi, tìm người làm kế toán nhất là kế toán trưởng thì điều kiện phải am hiểu sâu về kế toán và nắm bắt vững về tài chính nữa.

• Like
Reactions: thaoktachau
L

lt2h

Guest
12/1/09
1
0
0
47
TP Hồ Chí Minh
cho em hỏi : HTX của em là bộ máy vừa quản lý vừa điều hành thì chủ nhiệm có quyền ký hợp đồng lao động với người lao động, nhưng với những chức danh như Chủ nhiệm, Phó chủ nhiệm thì có phải hợp đồng lao động hay không hay Phó chủ nhiệm thì có quyết định bổ nhiệm của Chủ nhiệm, còn chủ nhiệm thì ai sẽ ra quyết định bổ nhiệm? Xin các anh các chị giúp giùm em với. Cám ơn rất rất nhiều.

ktts

ktts

Guest
14/1/08
55
0
0
39
Hà Nội
kế toán trưởng không cần đăng ký với cơ quan thuế đâu chi cần đăng ký chữ ký với NH nơi cơ quan bạn mở TK giao dịch thôi,

Bạn ơi, bổ nhiệm kế toán trưởng thì phải gửi công văn thông báo với cơ quan thuế chứ.

H

haithan

Trung cấp
29/11/07
54
2
6
Đà nẵng
Khi bổ nhiệm KTT fải đăng ký với cục thuế và NH nơi cty mở TK nữa. TRong biểu mẫu đăng ký thuế đã có sẵn mà. Nếu lúc đầu bạn chưa đăng ký thì sử dụng biểu mẫu 08-MST để đăng ký

N

ngochien133

Guest
20/3/09
4
0
0
35
TP.Hồ Chí Minh
Khi mới thành lập, làm biên bản làm việc ban đầu với cơ quan thuế, nó sẽ yêu cầu bạn làm công văn bổ nhiệm kế toán troởng của công ty, nếu như chua có bạn phải nộp bổ sung cho cơ quan thuế đi. còn người có bằng ĐH khoa QTKD của trường ĐH KTQD kg có chuyên môn về kế toán , không đủ điều kiện để đứng ra chịu trách nhiệm về thuế với cơ quan nhà nước đâu.chúc bạn sớm tìm ra phương pháp tot nhat cho cong ty nhé

P

phuongthanh1018

Sơ cấp
16/4/09
24
0
0
q6, tphcm
cho e hỏi cũng như chi phuongthanh83, e vào làm ở cty đã có đăng ký KTT vho co quan thuế, nhưng bây giờ chị ấy nghỉ việc, e vào làm thay chi ấy nhưng e chưa có chứng chỉ KTT thì e có ký tên vào báo cáo thuế được không, hiện tại thì e mới tốt nghiệp TC kế toán thôi, và mới vào học lớp KTT, nếu e ký tên vào Báo cáo thuế thì có bị sao ko, anh chị làm ơn giúp e với, e mới ra trường chưa có kinh nghiệm.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
cho e hỏi cũng như chi phuongthanh83, e vào làm ở cty đã có đăng ký KTT vho co quan thuế, nhưng bây giờ chị ấy nghỉ việc, e vào làm thay chi ấy nhưng e chưa có chứng chỉ KTT thì e có ký tên vào báo cáo thuế được không, hiện tại thì e mới tốt nghiệp TC kế toán thôi, và mới vào học lớp KTT, nếu e ký tên vào Báo cáo thuế thì có bị sao ko, anh chị làm ơn giúp e với, e mới ra trường chưa có kinh nghiệm.
Em được ký tên trên báo cáo thuế với chức danh " Người phụ trách kế toán"

P

phonglanrung

Sơ cấp
20/6/08
21
0
0
ha noi
Trình tự bổ nhiệm KTT trước tiên là làm: Quyết định bổ nhiệm của ban Giám đốc, hoặc hội đồng quản trị.
Sau đó:
- Gửi cơ quan thuế: 02 công văn về việc bổ nhiệm KTT, 01 Quyết định bổ nhiệm KTT.
- Gửi Ban quản lý KCN và chế xuất: 01 Quyết định bổ nhiệm, chứng nhận làm kế toán tối thiểu 3năm với người tốt nghiệp ĐH, 5năm với người tốt nghiệp CĐ. chứng chỉ KTT của người đó.
- Ngân hàng thì không bắt buộc.
Nếu công ty đã hoạt động >01 năm thì bắt buộc phải đăng ký KTT. nếu <01 năm thì có thể cử người phụ trách về kế toán ký thay, chịu trách nhiệm.

X

xinye

Sơ cấp
6/3/09
11
0
0
VN
"còn người có bằng ĐH khoa QTKD của trường ĐH KTQD kg có chuyên môn về kế toán , không đủ điều kiện để đứng ra chịu trách nhiệm về thuế với cơ quan nhà nước đâu"

Mình không hiểu "không đủ đk để đứng ra chịu trách nhiệm về thuế với cơ quan nhà nước đâu" là đk gì vậy? Có quy định nào về việc này hả bạn?
Mình nghĩ học ngành nào không quan trọng miễn có năng lực là được. Mình thấy có nhiều người làm kế toán nhưng không phải tốt nghiệp chuyên ngành kế toán, vẫn làn ngon lành.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA