Cách làm tờ khai thuế TNCN theo mẫu 02/KK-TNCN

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
W

whiterose131

Sơ cấp
14/7/09
25
0
1
38
ha noi
Giảm trừ gia cảnh

cho em hỏi 1 chút. Cquan em đã được trả kết quả đăng ký MST qua mạng. Bây giờ em muốn
- Đăng ký giảm trừ gia cảnh cho mọi người thì phải kê khai theo mẫu nào? Có phải làm bảng tổng hợp như khi đăng ký cấp mã số thuế ko?
- Báo cáo thuế thu nhập cá nhân phải nộp theo tháng hay theo quý? Lập theo biểu mẫu nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

aoden

Sơ cấp
12/8/09
5
0
1
38
Nha Trang
Các bác cho em hỏi. Công ty em phải đóng thuế tncn là 350nghìn, vậy phải lập tờ khai 02/kk-tncn theo quý phải ko ạ? Vậy khi nộp thuế tncn vào ngân sách nhà nước bằng chuyển khoản qua ngân hàng thì cần những chứng từ gì. Em có hỏi cơ quan thuế họ bảo khi nộp thuế phải có tờ khai nhưng cty nộp theo thuế theo tháng mà tờ khai lại lập theo quý nên em ko hiểu. Vậy tờ khai kèm theo là tờ khai gì? Các bác giúp em với em là lính mới nên mù mờ lắm.

A

akinokaori

Guest
18/4/07
1
0
1
Thanh Xuan, Ha Noi
Các bác cho em hỏi. Công ty em phải đóng thuế tncn là 350nghìn, vậy phải lập tờ khai 02/kk-tncn theo quý phải ko ạ? Vậy khi nộp thuế tncn vào ngân sách nhà nước bằng chuyển khoản qua ngân hàng thì cần những chứng từ gì. Em có hỏi cơ quan thuế họ bảo khi nộp thuế phải có tờ khai nhưng cty nộp theo thuế theo tháng mà tờ khai lại lập theo quý nên em ko hiểu. Vậy tờ khai kèm theo là tờ khai gì? Các bác giúp em với em là lính mới nên mù mờ lắm.

Theo quy định là nếu tiền thuế phát sinh 1 tháng dưới 5triệu đồng thì công ty bạn có thể lập tờ khai và nộp thuế theo quý, còn nếu bạn vẫn muốn kê khai và nộp theo tháng thì bên thuế cũng không bắt bẻ j đâu, nhưng trường hợp ngược lại thì không được đâu nhé!
Còn nộp thuế bằng tiền mặt hay chuyển khoản thì bạn nộp theo mẫu giấy nộp tiền vào NSNN theo Mẫu số: C1- 02/NS Theo TT số 128/2008/TT-BTC
ngày 24/12/2008 của BTC nhé! Nếu nộp tiền mặt thì nộp thẳng vào KBNN và cần 3 bản, còn chuyển khoản thì cần 4 bản.

A

aoden

Sơ cấp
12/8/09
5
0
1
38
Nha Trang
Cám ơn bác akinokaori nhiều:thanx:. Bác cho em hỏi thêm, nộp thuế bằng chuyển khoản cần những chứng từ gì ngoài giấy nộp tiền vào NSNN theo mẫu c1-02/NS. Em đang cần gấp lắm:005:

T

thuongdong

Trung cấp
29/12/08
58
0
6
Ngoại ô thành phố
cho mình hỏi từ đầu năm đến nay do chưa xong việc xin MST và giảm trừ gia cảnh cho nhân viên nên mình quên nộp tờ khai thuế TNCN, vậy có ảnh hưởng gì không?có bị phạt gì không?

N

Nguyen Bao Chau

Sơ cấp
31/12/08
4
0
0
Ha Noi
Ngoài mẫu 02/KK-TNCN, có phải kê khai danh sách và mức nộp thuế của từng người ko?

Cho mình hỏi chút là hàng tháng hoặc hàng quý chỉ cần nộp mẫu kê khai 02/KK-TNCN thôi ah. Còn danh sách mỗi người phải nộp thuế bao nhiêu thì sao? Làm sao để cơ quan thuế biết những ai đóng và mỗi người đóng bao nhiêu? Có phải là cái này kê khai lúc quyết toán năm ko?

H

hoanglocdn

Guest
Em muon hoi neu cong ty minh khong co nguoi nao co tu nhap tren 4 trieu thi co lam to khai thue tncn hang thang ko?hay la doi den cuoi nam moi quyet toan mot lan? cac anh chi nao biet giup em voi nhe.em dang rat thac mac ve van de nay

H

hvinh

Sơ cấp
4/5/09
5
0
1
ca mau
Cty em bên ngành xây dựng, lương của BPQL thì có một ít người lương >4tr nhưng tính giảm trừ gia cảnh thì không phải nộp thuế nữa.Nhưng còn công nhân thuê ngày thì trả cho họ khoảng 1,5 tr/tháng, những số này phải trừ lại 10% theo luật rồi. Như vậy cty em nên kê khai thuế TNCN theo tháng hay là theo quý.
Cho em hỏi chút nữa nhé: Khi mua đất (đất trong vườn họ tự khai thác và bán cho mình)để làm đường thì có khấu trừ lại thuế của họ 10% hay không?

K

ke84thanhtung

Guest
Ủa sao không làm theo tháng mà lại làm theo quý vậy ?
Vào chương trình HTKKT, chọn Thuế TNCN, chọn TK-TNCN Mẫu 02/KK-TNCN và sau đó nhấn F1 để xem hướng dẫn.

Từ chỉ tiêu số 9 đến 13 nếu có thì ghi, không thì bỏ trống

Minh họa :
Tổng số lao động trong kỳ [08] Người 29
Tổng thu nhập trả cho lao động trong kỳ [09] VNĐ 101.568.546
Tổng số lao động thuộc diện khấu trừ thuế trong kỳ [10] Người 7
Tổng thu nhập trả cho lao động thuộc diện khấu trừ [11] VNĐ 42.794.984
Tổng số người phụ thuộc được giảm trừ [12] Người 7
Tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ [13] VNĐ 720.233

K

ke84thanhtung

Guest
Chào các bạn..Mình không hiểu bạn tính ở chỉ tiêu [13]: 720.233 như thế nào? Rổi chỉ tiêu {10} là 7 người, 7 người này ý là 7 người này có mức lương trên 4tr cộng lại là 42.794.984. và trong 7 người này hay là 1 người mình hok hiểu, và chỉ tiêu {12} thì cột người phụ thuộc là 7 người. Nếu Mình hiểu thì mình làm như thế này bạn coi sao. Cty bạn có 29 người, trong do 7 người hương tổng là 42.794.984 hay là chỉ 1 người

V

Võ Thị Vân Anh

Guest
1/4/07
1
0
0
TP HCM
Ủa theo công văn 2970 thì những công ty ma không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa nộp tờ khai thuế mà, phải không các bạn!

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
ko phát sinh thuế TNCN nhưng vẫn nộp tờ khai thuế theo quý

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
ko phát sinh thuế TNCN nhưng vẫn nộp tờ khai thuế theo quý

Trích Công văn 2970/TCT-TNCN:

Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

Trích Thông tư 84/2008/TT-BTC:

”Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai theo quí. Thời hạn nộp tờ khai theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quí sau.”

Như vậy nếu không có phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì không phải làm tờ khai theo quý

M

minhanhh

Guest
6/10/09
1
0
0
38
Vinh
ke toan kho that

em làm kế toán mà chỉ toàn làm chân sai vặt thôi nên chẳng biết gì nhiều . có ai nhiệt tình chỉ giúp cho em cách làm báo cáo tài chính và kê khai thuế cuối tháng cái

C

chin su

Trung cấp
16/5/09
54
0
0
hoang mai
các anh các chị ơi cho em hỏi chút. em chưa nộp tờ khai đăng ký người phụ thuộc vậy quý này em kê khai Thuế TNCN thì có được tạm khấu trừ không vậy?tại công ty em có 1 người thu nhập trên 4tr mà có 2 người phụ thuộc nếu tính 2 người phụ thuộc đó thì họ không phải nộp thuế. các anh các chị trả lời giùm em sơm nhé, em cảm ơn nhiều nhiều!!

N

Ngatlantim

Guest
23/4/08
44
0
0
38
Son la
Thuế TNCN

Trích Công văn 2970/TCT-TNCN:

Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.

Trích Thông tư 84/2008/TT-BTC:

”Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai theo quí. Thời hạn nộp tờ khai theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quí sau.”

Như vậy nếu không có phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì không phải làm tờ khai theo quý

Em thấy mọi người bàn luận về vấn đề này sôi nổi quá nên cũng góp vài ý kiến mà bản thân vừa thu được: Hôm qua em vừa đi nộp tờ khai thuế TNCN trên Cục thuế Hà Nội, bên nhận tờ khai nói rằng: nếu doanh nghiệp chưa có nhân viên nào có thu nhập tới mức phải nộp thuế (4 tr) thì tạm thời không phải nộp tờ khai cả theo tháng và theo quý. Và em cũng có về tìm đọc công văn mới có của Tổng cục thuế CV2970/TCT-TNCN về vấn đề này và thấy: Doanh nghiệp nào mà tất cả nhân viên không có ai tới mức lương 4 triệu/ tháng thì chưa phải nộp tờ khai thuế TNCN cả theo tháng và theo quý, còn doanh nghiệp nào có nhân viên có mức lương tới mức phải khấu trừ để nộp thuế mà tổng số thuế đã khấu trừ trong tháng của các nhân viên này dưới 5 triệu thì được phép nộp tờ khai theo quý

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
các anh các chị ơi cho em hỏi chút. em chưa nộp tờ khai đăng ký người phụ thuộc vậy quý này em kê khai Thuế TNCN thì có được tạm khấu trừ không vậy?tại công ty em có 1 người thu nhập trên 4tr mà có 2 người phụ thuộc nếu tính 2 người phụ thuộc đó thì họ không phải nộp thuế. các anh các chị trả lời giùm em sơm nhé, em cảm ơn nhiều nhiều!!
- Thu nhập từ tiền lương, tiền công cá nhân cư trú trên 4tr phải kê khai GTGC thì mới được giảm trừ năm 2009 nộp chậm một chút chắc vẫn được, vì hồ sơ GTGC hoãn nộp cho CQT chậm nhất đến 31/12/2009. Còn sau khi GTGC mà không có số thuế TNCN phải nộp thì tạm thời chưa phải kê khai bạn ạ; đã có công CVHD của CQT( CV2970).

K

ke84thanhtung

Guest
Em đang lam tờ khai thuế TNCN quý theo mẫu 02/KK-TNCN nhưng cty em không có nhân viên nào có mức thu nhập trên 4tr nên không phải nộp thuế nên khi làm tơ khai em chỉ điền vào chỉ tiêu 08 (Tổng số lao động trong kỳ) và chỉ tiêu 09 (Tổng thu nhập trả cho lao động trong kỳ), mấy chỉ tiêu còn lại em để trống. Không biết như vậy có đúng không nữa? Anh, chị nào đã làm qua rồi, giúp em với. Em chân thành cảm ơn.
Bạn tính [11]: 42.794.984 bằng cách nào vậy?

M

myname226

Guest
3/11/08
3
0
0
36
ha nam
Thời hạn nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng

Chào cả nhà,
Mình mới làm kế toán nên không hiểu hết luật thuế.
Mọi người cho mình biết, nộp tờ khai thuế TNCN theo tháng thì bao giờ hết hạn.