Tiền thưởng lễ tết có được cho vào chi phí ?

• Thread starter happy73
  • Ngày gửi
H

happy73

Guest
12/9/08
17
0
0
hanoi
Cả nhà ơi ! tiền thưởng các ngày lễ , tết có được cho vào chi phí hợp lý không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Theo quy định của luật thuế TNDN thì tiền thưởng không được tính là chi phí KD

S

s_flower

Trung cấp
9/6/05
75
0
0
41
HN
đã là thưởng thì khôgn được tính vào chi phí nó được trích từ các quỹ phúc lợi khen thưởng , nhưng nếu bạn sửa lại là bổ sung quỹ lương thì được tính vào chi phí.

C

chaulm2007

Sơ cấp
24/4/09
9
0
0
Quận Hoàng Mai - HN
Khoản 2.5, mục IV Thông tư 130.2008 quy định:
"b) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, các khoản tiền thưởng không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể." không được trừ khi tính thuế TNDN.

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Theo quy định thì không được tính vào chi phí, vì thưởng thì lấy từ lợi nhuận sau thuế. Nhưng có thể cho vào các khoản phụ cấp, lương bổ xung .... để tính vào chi chi sxkd.

phuong8407

phuong8407

Trung cấp
27/2/08
111
3
0
vùng trời bình yên
Khoản 2.5, mục IV Thông tư 130.2008 quy định:
"b) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, các khoản tiền thưởng không được ghi cụ thể điều kiện được hưởng trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể." không được trừ khi tính thuế TNDN.

thế nếu có ghi thì được tính vào chi phí hợp lý à?có phải ghi cụ thể mức tiền thưởng không?

utphongba

utphongba

Trung cấp
5/11/07
150
37
28
ha noi
1. nếu công ty k lập quỹ khen thưởng,mà trong hợp đồng lao động lại có ghi là được các ngày lễ tết theo quy định cty, thì các khoản thưởng lễ tết đấy có được tính vào chi phí không ạ?

2. Giờ em soát lại kế toán ở cty e mới làm, em thấy kế tóan trước đều ghi các khoản thưởng tết cho vào chi phí:

Nợ TK642
Có TK 334

khi thanh toán:
Nợ TK 334
Có TK 111

-> giờ mình muốn sửa theo đúng quy định để cho các khoản thưởng này vào chi phí hợp lý khi tính TNDN -> thì làm thế nào các bác?
(mình có thể cho vào khoản nào giờ ạ?)

1234567890

1234567890

Guest
25/2/09
221
7
0
HCM
thì sửa trong hợp đồng lao động lại là các khoản phụ cấp khác, cứ hạch toán vào phí bình thường, ghi nội dung là "phụ cấp trách nhiệm trong tháng cao điểm", là hợp lý thôi, cứ thử xem

T

tiepvfa

Sơ cấp
27/4/09
6
0
0
38
Ha Noi
1. công ty bạn không lập quỹ khen thưởng, các khoản tiền thưởng lễ tết nếu bạn muốn hợp thức hóa số tiền này vào chi phí hợp lý thì giám đốc của bạn chỉ cần ra 1 quyết định là thưởng cho tháng lương thứ 13 và bổ sung vào quỹ lương là được à.
2. Nếu muốn hạch toán vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN thì công ty bạn đã hạch toán đúng rồi đấy.
3. Nếu không có 2 điều trên thì khi kiểm toán thì KTV sẽ điều chỉnh lại bút toán của bạn là
Nợ TK 431
Có TK 642:

T

Troi oi

Guest
15/5/08
58
0
0
Hà tây
em hỏi tý,thế khoản mang tiền ủng hộ có được tính vào chi phí không?mà ủng hộ nào người ta đâu có cho cái gì làm chứng từ đâu?Thanks

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Ủng hộ thì không được tính vào chi phí hợp lý rồi, trích từ các quỹ của DN

M

MISROSE

Guest
29/4/09
1
0
0
37
Quận 9
Hợp thức hoá các khoản thưởng lễ , tết

Cty e ko lập Quỹ khen thưởng, trong HDLD ko có ghi Tiền thưởng cho các ngày Lễ, thưởng. Để hợp thức hoá các khoản thưởng lễ, tết thì phải làm sao.
E mới vào làm nên gặp nhiều khó khăn lắm. Mong anh. chị jup jum e.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Có thể điều chỉnh Quy chế phân phối tiền lương và thu nhập. Trong đó ghi các khoản thưởng lễ, tết là tiền lương đựoc trả tuỳ theo tình hình sxkd tại thời điểm đó.... vì qui chế này đã đựoc lấy ý kiến của người lao động nên có thể tính các khoản lễ, tết là có tính chất lương nên sẽ được hạch toán vào quỹ lương của doanh nghiệp

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
em hỏi tý,thế khoản mang tiền ủng hộ có được tính vào chi phí không?mà ủng hộ nào người ta đâu có cho cái gì làm chứng từ đâu?Thanks

Ủng hộ được lấy tiền từ quỹ của cty thì bắt buộc phải hạch toán từ quỹ phúc lợi. Nếu không có thể trừ trực tiếp trên lương của người lao động cũng được mà.
Khi ủng hộ cho các quỹ chính thức của nhà nước (hiện nay có 08 quỹ) thì sẽ có chứng từ thu rõ ràng. Còn ủng hộ các loại khác mà không có chứng từ thì....tuỳ bạn chế biến ....

H

huynhyen

Guest
5/5/09
1
0
0
40
can tho
Theo quy định thì không được tính vào chi phí, vì thưởng thì lấy từ lợi nhuận sau thuế. Nhưng có thể cho vào các khoản phụ cấp, lương bổ xung .... để tính vào chi chi sxkd.
vậy nếu lá lương bổ sung thì phải thêm phụ lục HDLĐ ko bạn hay chỉ ra quyết thôi.

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
vậy nếu lá lương bổ sung thì phải thêm phụ lục HDLĐ ko bạn hay chỉ ra quyết thôi.

Có thể ra quyết định hoặc lập thêm một cột trên bẩng lương là lương bổ xung hoặc sử lý là lương ngoài giờ, lương khoán công việc ..... Sủ lý như thế nào là do kê toán thôi. Nếu sửa hợp đồng lao động có ghi thưởng các ngày lễ mình nghĩ cũng sẽ ko được thuế chấp nhận. THực tế chấp nhận hay ko chấp nhận là do quan hệ của bạn với các cơ quan để lúc quyết toán thuế ko bị loạ ra thôi. Chúc bạn công việc tôt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA