đưa vào chí phí lương của các NV ko có HĐLĐ ?

• Thread starter hoadai2210
  • Ngày gửi
H

hoadai2210

Guest
29/4/09
9
0
0
38
tp.hcm
em chào các bác! e là thành viên mới, xin ra mắt các bác ạh!
các bác cho e hỏi xíu : BCáo 2008 e nộp có tổng tiền lương khỏang 266tr, nhưng all NV của Cty đều chưa có HĐLĐ để đăng ký BH (kể cả GĐ) :005: để hợp thức hóa số tiền lương đó e có thể làm HĐ ngắn hạn cho các NV đc ko ạh?nếu làm HĐ ngắn hạn như vậy có phải đóng thuế TNCN ko ạh? (cty e thành lập T02/08)
mong các bác chỉ giúp e với, thanks các bác nhìu nhìu :thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gddt1211

Guest
Dù hợp đồng dài hạn hay ngắn hạn nếu thu nhập đủ mức đóng thuế thì bạn đều phải kê khai và nộp thuế với nhà nước.
Mình thắc mắc là đã một công bạn làm hợp đồng ngắn hạn, sao bạn không làm luôn hợp đồng chính thức dài hạn cho đúng luật (cả về kế toán và nhân sự).

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình thắc mắc là đã một công bạn làm hợp đồng ngắn hạn, sao bạn không làm luôn hợp đồng chính thức dài hạn cho đúng luật (cả về kế toán và nhân sự).

chắc hoadai2210 muốn né BHXH đó mà.

để hợp thức hóa số tiền lương đó e có thể làm HĐ ngắn hạn cho các NV đc ko ạh?nếu làm HĐ ngắn hạn như vậy có phải đóng thuế TNCN ko ạh? (cty e thành lập T02/08)
mong các bác chỉ giúp e với, thanks các bác nhìu nhìu :thanx:

mà a chỉ nghe HDLD có thời hạn và ko có thời hạn, chứ chưa nghe ngắn - dài hạn.
E xem cty có đủ 10 nv ko? nếu ít hơn 10nv thì ko cần trích nộp BHXH.
Để hợp lý hoá cphi lương 2008: e làm hdld thời vụ cho NV gdoan 2008, vậy sẽ fai ko fai BHXH, nhưng fai trích nộp TNCN 10% d/v tn > 500k/ tháng.

Còn bây giờ thì cgang hoàn chỉnh thủ tục hdld, bhxh, tncn cho nhân viên nhé.

H

hoadai2210

Guest
29/4/09
9
0
0
38
tp.hcm
Dù hợp đồng dài hạn hay ngắn hạn nếu thu nhập đủ mức đóng thuế thì bạn đều phải kê khai và nộp thuế với nhà nước.

bác ơi! em cũng đang lo làm HĐ lại hết đấy ạh.
Kế toán và Nhân sự đều là tay ngang cả thui, khi em sag bắt đầu làm BCTC thì mới tá hỏa ra chưa hề có HĐLĐ j hết. Bởi thế em muốn làm lại HĐLĐ bắt đầu từ năm 2009 còn 2008 chỉ làm HĐ ngắn hạn thui.cứ 2-3tháng là cho out 1 lượt :quiet: cty em làm phần mềm nên cũng dễ hiểu vì khi nào có dự án thì mới cần làm, thế nên HĐ ngắn hạn có vẻ hợp lý bác nhỉ HI HI

H

hoadai2210

Guest
29/4/09
9
0
0
38
tp.hcm

Để hợp lý hoá cphi lương 2008: e làm hdld thời vụ cho NV gdoan 2008, vậy sẽ fai ko fai BHXH, nhưng fai trích nộp TNCN 10% d/v tn > 500k/ tháng.

HĐ ngắn hạn của e là cứ khỏang 2-3tháng là out 1lượt í a :D.
Nếu bi jờ e làm lại HĐLĐ của 2008 thì e sẽ phải đóng phạt tiền BH,thế nên e sẽ làm HĐNH cho 2008 và HĐLĐ chính thức cho 2009 đc ko a?
mà a ơi, cty <10nv thì HĐLĐ ko fải trích nộp BHXH ạh?thế quyền lợi BH của NV thì sao ạh?
Còn TNCN 10% đv TN>500k thì áp dụng từ 2009? nếu áp dụng từ 2008 thì BCTC 2008 của e ko có TNCN ấy thì sao jờ a?
Em hỏi nhìu wá :005:

T

thuyoanh1610

Sơ cấp
Trích nguyên văn:
Nguyên văn bởi ketoan4mat

Theo tôi biết trước năm 2009 thì ký hợp đồng lao động thời vụ dưới 3 tháng thì không phải đóng bảo hiểm. Nhưng nếu cùng một người mà ký 2 hợp đồng thời vụ cho cùng một công việc thì sang cái thứ 3 phải ký hợp đồng lao động có xác định thời hạn đó, khi đó phải đóng BH cho người đó.

V

vinhi01

Trung cấp
30/9/08
55
0
0
43
ho chi minh

"E xem cty có đủ 10 nv ko? nếu ít hơn 10nv thì ko cần trích nộp BHXH.
Để hợp lý hoá cphi lương 2008: e làm hdld thời vụ cho NV gdoan 2008, vậy sẽ fai ko fai BHXH, nhưng fai trích nộp TNCN 10% d/v tn > 500k/ tháng."

cty tôi thành lập 4 năm rồi nhưng chưa đăng ký BHXH, nhân viên từ đầu đến giờ chính thức chỉ tối đa 5 nhân viên thôi, như vậy thì việc đăng ký chậm trễ này sẽ không bị phạt phải không ketoan4mat ?
tôi phải tra cứu tài liệu nào để hiểu thêm về lĩnh vực này, bạn chỉ giúp. Cám ơn nhiều.

H

hatuyetmai1985

Sơ cấp
21/3/09
7
0
1
38
tp.hcm
các bạn cho mình hỏi : công ty minh là dịch vụ thanh toán hộ và cũng có cả thương mại nữa. Hoá đơn đầu ra của bên mình vừa có hàng chịu thuế và hàng không chịu thuế vậy số thuế GTGT của đầu vào sẽ được khấu trừ như thế nào?

H

hatuyetmai1985

Sơ cấp
21/3/09
7
0
1
38
tp.hcm
theo mình biết thì đầu vào của HH-DV bán ra chịu thuế và không chịu thuế sẽ khấu trừ theo phần trăm doanh thu, nhưng nếu tháng đó mình không có hoá đơn đầu ra thì làm sao xác định được số thuế nào được khấu trừ?
Các bạn giúp mình nhé! thank's!

vanhungacc

vanhungacc

Trung cấp
6/5/09
103
1
0
SG

Còn bây giờ thì cgang hoàn chỉnh thủ tục hdld, bhxh, tncn cho nhân viên nhé
.

Không đơn giản vậy đâu.
- Nếu làm hợp đồng thời vụ để tránh nộp phạt tiền BHXH thì bạn sẽ phải nộp phạt chậm nộp tờ khai, chậm nộp thuế TNCN.
- Nếu làm hợp đồng chính thì bị tính tiền phạt nộp chậm tiền BHXH.
Nên suy xét cho kỹ để quyết định nên chọn phương án nào nhé.
Chúc thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA